Bồi thường tai nạn lao động do lỗi của người lao động thế nào?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email tienthux@xx hỏi: Công ty tôi có người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nhưng chưa đóng bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động này bị tai nạn lao động mà lỗi hoàn toàn thuộc về họ thì công ty cần phải thanh toán các chi phí gì?

Luật gia Đỗ Thị Hoa, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 145 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

Căn cứ quy định nêu trên, công ty bạn phải trả cho người lao động đó khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động. Trường hợp người lao động bị suy giảm khả năng lao động 5% trở lên  do tai nạn lao động thì được nhận bồi thường theo quy định tại Khoản 3 Điều 145 Bộ luật Lao động đã trích dẫn. Đối với trường hợp tại nạn hoàn toàn do lỗi của người lao động thì mức bồi thường là 40% mức bồi thường được quy định tại Khoản 3.

 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đỗ Hoa
TIN LIÊN QUAN

Trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thaovytx@xx hỏi:  Sắp tới, tôi có dự định tham gia bảo hiểm y tế. Theo tôi được biết, trong một số trường hợp, người tham gia sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế. Xin hỏi, những trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?

Bố mẹ người Việt có được đặt tên nước ngoài cho con?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email hoaivlamx@xx hỏi: Vợ chồng tôi đều là người Việt và muốn đặt tên cho con là Nguyễn Phạm Athena. Xin hỏi, tôi đặt tên cho con như vậy có được pháp luật chấp nhận hay không?

Khi nào công ty được quyền sa thải người lao động tự ý nghỉ việc?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranphucx@xx hỏi: Công ty tôi có trường hợp người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động thời hạn một năm, nhưng tự ý nghỉ việc mà không đến công ty. Sau một thời gian, họ quay lại công ty để làm việc. Xin hỏi, công ty tôi có quyền sa thải người lao động này không?

“Cảm ơn Báo Lao Động vì đã đến và giúp đỡ đúng lúc khó khăn nhất”

KHÁNH LINH - ANH TÚ |

TPHCM - Đó là câu nói đầy xúc động mà phóng viên Báo Lao Động đã nhận lại được từ những gia đình hoàn cảnh khó khăn có người thân, trụ cột mất trong đợt dịch COVID-19 năm 2021 đã được phóng viên Báo Lao Động đến tận nơi ghi nhận và giúp đỡ.

Hỏa hoạn rình rập Làng Sinh viên Hacinco

Nhóm PV |

Quán bia, thậm chí có cả dịch vụ massge đang ngang nhiên hoạt động tại Làng sinh viên Hacinco (Thanh Xuân, Hà Nội). Các công trình này chẳng những gây phản cảm với môi trường mang tên "làng sinh viên" mà còn tiềm ẩn nguy cơ cháy nổ rất cao.

Trang nghiêm Đại lễ Vu lan - Phật lịch 2566 tại Thừa Thiên Huế

PHÚC ĐẠT |

Thừa Thiên Huế - Lãnh đạo tỉnh Thừa Thiên Huế và nhiều tăng ni, Phật tử dự Đại lễ Vu Lan - Phật lịch 2566 tại Tổ đình Từ Đàm (TP. Huế).

Bắt giam thiếu tá quân đội lái xe tông chết nữ sinh ở Ninh Thuận

Hữu Long |

Ninh Thuận - Cơ quan điều tra khởi tố bị can, thực hiện lệnh bắt để tạm giam với quân nhân Hoàng Văn Minh liên quan đến vụ tai nạn khiến nữ sinh lớp 12 tử vong.

Cây đổ đè nhiều ôtô gây hư hỏng ở TPHCM

Chân Phúc |

TPHCM - Cây xanh trên đại lộ Võ Văn Kiệt bất ngờ đổ xuống đường đè trúng 3 chiếc ôtô đang lưu thông, gây hư hỏng xe. 

Trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thaovytx@xx hỏi:  Sắp tới, tôi có dự định tham gia bảo hiểm y tế. Theo tôi được biết, trong một số trường hợp, người tham gia sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế. Xin hỏi, những trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?

Bố mẹ người Việt có được đặt tên nước ngoài cho con?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email hoaivlamx@xx hỏi: Vợ chồng tôi đều là người Việt và muốn đặt tên cho con là Nguyễn Phạm Athena. Xin hỏi, tôi đặt tên cho con như vậy có được pháp luật chấp nhận hay không?

Khi nào công ty được quyền sa thải người lao động tự ý nghỉ việc?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranphucx@xx hỏi: Công ty tôi có trường hợp người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động thời hạn một năm, nhưng tự ý nghỉ việc mà không đến công ty. Sau một thời gian, họ quay lại công ty để làm việc. Xin hỏi, công ty tôi có quyền sa thải người lao động này không?