Bộ đội xuất ngũ có được hỗ trợ đào tạo nghề?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email buidungtuanx@xxx hỏi: Tôi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự và xuất ngũ được 2 tháng. Sắp tới, tôi dự định sẽ học nghề sơ cấp lái xe. Tôi có được hỗ trợ học nghề hay không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 14 Nghị định số 61/2015/NĐ-CP quy định về chính sách hỗ trợ việc làm và quỹ quốc gia về việc làm (Nghị định số 61/2015/NĐ-CP) quy định về đối tượng hỗ trợ đào tạo nghề như sau: Thanh niên hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, thanh niên tình nguyện hoàn thành nhiệm vụ thực hiện chương trình, dự án phát triển kinh tế - xã hội được hỗ trợ đào tạo nghề khi đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 15 Nghị định này.

Điều 15 Nghị định số 61/2015/NĐ-CP quy định như sau: Các đối tượng theo quy định tại Điều 14 Nghị định này được hỗ trợ đào tạo nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Có nhu cầu đào tạo nghề trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hoàn thành nhiệm vụ thực hiện chương trình, dự án phát triển kinh tế - xã hội;

2. Chưa được hỗ trợ đào tạo nghề từ chính sách hỗ trợ đào tạo nghề khác có sử dụng nguồn kinh phí của ngân sách nhà nước kể từ ngày hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hoàn thành nhiệm vụ thực hiện chương trình, dự án phát triển kinh tế - xã hội.

Khoản 2 Điều 16 Nghị định số 61/2015/NĐ-CP quy định: Các đối tượng theo quy định tại Điều 14 Nghị định này tham gia đào tạo nghề trình độ sơ cấp được cấp thẻ đào tạo nghề có giá trị tối đa bằng 12 tháng tiền lương cơ sở tại thời điểm đào tạo nghề và có giá trị sử dụng trong 1 năm kể từ ngày cấp.

Căn cứ vào quy định trên bạn biết có thuộc đối tượng được hỗ trợ đào tạo nghề theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 61/2015/NĐ-CP không.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Mức hỗ trợ học nghề khi hưởng trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?

Thái Phương |

Bạn đọc có email tuanlinhx@xxx hỏi: Tôi hiện đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và đã nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề tại Trung tâm dịch vụ việc làm. Xin hỏi, bao lâu thì hồ sơ của tôi được giải quyết? Mức hỗ trợ học nghề là bao nhiêu?

Đang làm, đi bộ đội có được tham gia BHXH?

Nam Dương |

Tôi đang làm thì trúng tuyển nghĩa vụ quân sự, thời gian đi bộ đội có được đóng BHXH không? Công ty giải thể, NLĐ được hưởng trợ cấp gì? Nghỉ việc đã lâu nhà trường không trả sổ BHXH thì sao? Trên đây là một số câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.

Thời gian đi bộ đội có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

THÙY TRANG |

Bạn đọc D.C, email chucdx@xxx, hỏi: Trước đây tôi làm việc tại một công ty tư nhân, sau đó, tôi đi bộ đội nghĩa vụ. Xin hỏi thời gian tôi đi bộ đội có được tính vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội không?.

Đà Nẵng không thiệt hại nhiều sau bão số 4, người dân dọn dẹp đường phố

Thùy Trang |

Đà Nẵng - Sáng 28.9, mặc dù vẫn còn gió, đặc biệt là khu vực ven biển nhưng người dân Đà Nẵng đã bắt tay dọn dẹp nhà cửa, đường phố. Hàng loạt cây xanh ngã đổ, bật gốc, tuy nhiên người dân thở phào vì bão vào êm hơn dự báo, chưa có thiệt hại đáng kể về tài sản.

Hà Nội thiếu trầm trọng bãi đỗ xe: Mới có 57/107 bãi đỗ xe được khai thác sử dụng

LAN NHI |

Tình trạng thiếu bãi đỗ xe nội đô đang là nỗi ám ảnh thường trực của người dân Hà Nội. Theo một báo cáo mới đây của Sở Giao thông Vận tải Hà Nội: Diện tích các điểm, bãi đỗ xe trên địa bàn Hà Nội mới chỉ chiếm 0,12% diện tích các quận nội thành, đáp ứng chỗ đỗ cho khoảng 10% tổng nhu cầu đỗ xe, còn lại gần 90% số phương tiện có nhu cầu đang đỗ tại các điểm đỗ xe của chung cư, khu đô thị, sân cơ quan... 

Phim Việt thảm bại và nỗi oan của khán giả

Mi Lan |

Khi phim thua lỗ, ế ẩm, nhiều đạo diễn đã đổ lỗi cho khán giả, chê khán giả Việt trình độ kém, không đủ tầm để thẩm định được độ hay, độ đẹp của tác phẩm.

Kết quả sơ bộ trưng cầu dân ý sáp nhập Nga ở 4 vùng của Ukraina

Song Minh |

Cả 4 vùng ở Ukraina đều ủng hộ sáp nhập Nga, theo kết quả sơ bộ các cuộc trưng cầu dân ý vừa kết thúc hôm 27.9.

Tuyển Việt Nam chọn đội hình nào cho AFF Cup 2022?

DIỆU LINH |

Tuyển Việt Nam đã có hai trận giao hữu trước Singapore và Ấn Độ, thế nhưng huấn luyện viên Park Hang-seo vẫn chưa có đội hình ưng ý dự AFF Cup 2022.

Mức hỗ trợ học nghề khi hưởng trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?

Thái Phương |

Bạn đọc có email tuanlinhx@xxx hỏi: Tôi hiện đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và đã nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề tại Trung tâm dịch vụ việc làm. Xin hỏi, bao lâu thì hồ sơ của tôi được giải quyết? Mức hỗ trợ học nghề là bao nhiêu?

Đang làm, đi bộ đội có được tham gia BHXH?

Nam Dương |

Tôi đang làm thì trúng tuyển nghĩa vụ quân sự, thời gian đi bộ đội có được đóng BHXH không? Công ty giải thể, NLĐ được hưởng trợ cấp gì? Nghỉ việc đã lâu nhà trường không trả sổ BHXH thì sao? Trên đây là một số câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.

Thời gian đi bộ đội có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

THÙY TRANG |

Bạn đọc D.C, email chucdx@xxx, hỏi: Trước đây tôi làm việc tại một công ty tư nhân, sau đó, tôi đi bộ đội nghĩa vụ. Xin hỏi thời gian tôi đi bộ đội có được tính vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội không?.