Bố di chúc cho con trai toàn bộ tài sản, mẹ có được hưởng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bố mẹ tôi kết hôn hợp pháp từ năm 1991 và có con chung là tôi và anh trai. Tôi đã đi lấy chồng ở tỉnh khác. Do mắc bệnh hiểm nghèo nên bố tôi mất sớm. Trước khi mất, bố làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cả nhà và đất cho anh trai tôi, không để lại gì cho mẹ. Mẹ tôi có được hưởng tài sản gì không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Điều 644 của Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc như sau:

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

Theo quy định tại Điều 620 của Bộ luật này về từ chối nhận di sản thì:

1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

Khoản 1 Điều 621 Luật này quy định về những người không được hưởng di sản bao gồm:

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

Như vậy, trường hợp này mẹ bạn không thuộc trường hợp không được quyền hưởng di sản. Nếu mẹ bạn không từ chối nhận di sản thì vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Quân nhân chuyên bao nhiêu tuổi thì được nghỉ?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dinhbinhx@xx hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ từ năm 1993. Cấp bậc quân hàm hiện nay của tôi là trung tá. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp được quy định như thế nào?

Có được giải quyết chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ hè?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tranthuyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học. Tôi mổ u xơ tử cung, bác sĩ cho nghỉ 30 ngày trùng với thời gian nghỉ hè tháng 7. Tôi  có được nghỉ bù không vì mổ hở nên còn đau chưa đi dạy được?

Hộ kinh doanh được kinh doanh ngành nghề gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dothihoax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi dự định thành lập hộ kinh doanh buôn bán một số loại quần áo thời trang do tôi là chủ hộ. Pháp luật quy định như thế nào về ngành nghề đối với hộ kinh doanh?

Nga nối lại cung cấp dầu cho EU

Khánh Minh |

Nga nối lại cung cấp dầu cho EU hôm 10.8 sau khi Ukraina nhận được phí trung chuyển.

Chặn thông tin xấu độc tác động tiêu cực tới thị trường

CẨM HÀ |

Để tránh gây tác động tiêu cực đến thị trường, Bộ Xây dựng đề nghị Bộ Công an xử lý nghiêm hoạt động của các sàn giao dịch bất động sản (BĐS) và hoạt động môi giới BĐS vi phạm pháp luật, các hành vi đưa thông tin không chính xác. 

Doanh nghiệp gặp khó trong tuyển dụng lao động

ANH THƯ |

Mặc dù đã đăng tải thông tin tuyển dụng trên nhiều kênh khác nhau, song nhiều doanh nghiệp vẫn rơi vào thế khó, không tuyển được lao động như mong muốn. Cán cân cung - cầu lao động “vênh” nhau buộc cơ quan quản lý tăng cường công tác dự báo thị trường lao động, kết nối việc làm.

Lắng mình trong những giai âm về mẹ cha ở “Ơn nghĩa sinh thành” mùa Vu Lan

Bình An |

Kịch bản đêm nhạc “Ơn nghĩa sinh thành” mùa Vu Lan xâu chuỗi cảm xúc trong những ca khúc nổi tiếng về tình mẫu tử, phụ tử như “Gặp mẹ trong mơ”, “Ghánh mẹ”, “Huyền thoại mẹ”, “Ba kể con nghe”…

Biểu dương những nạn nhân chất độc da cam đã nỗ lực vươn lên, tỏa sáng

PHẠM ĐÔNG |

Chương trình giao lưu - nghệ thuật "Hồi sinh từ mảnh cầu vồng" là dịp biểu dương những tấm gương nạn nhân chất độc da cam đã tỏa sáng bằng nỗ lực và khát vọng vươn lên mạnh mẽ, vượt qua hoàn cảnh nghiệt ngã để hòa nhập cộng đồng.

Quân nhân chuyên bao nhiêu tuổi thì được nghỉ?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dinhbinhx@xx hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ từ năm 1993. Cấp bậc quân hàm hiện nay của tôi là trung tá. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp được quy định như thế nào?

Có được giải quyết chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ hè?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tranthuyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học. Tôi mổ u xơ tử cung, bác sĩ cho nghỉ 30 ngày trùng với thời gian nghỉ hè tháng 7. Tôi  có được nghỉ bù không vì mổ hở nên còn đau chưa đi dạy được?

Hộ kinh doanh được kinh doanh ngành nghề gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dothihoax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi dự định thành lập hộ kinh doanh buôn bán một số loại quần áo thời trang do tôi là chủ hộ. Pháp luật quy định như thế nào về ngành nghề đối với hộ kinh doanh?