Bố bị hạn chế quyền với con chưa thành niên, mẹ được nuôi con khi ly hôn?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Chúng tôi có 2 con chung. Các cháu đều chưa thành niên. Bố cháu đã bị bị tòa án hạn chế quyền nuôi con. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có được nuôi cả hai con không?

Bạn đọc có email haminhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 87 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về hậu quả pháp lý của việc cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên như sau:

1. Trong trường hợp cha hoặc mẹ bị tòa án hạn chế quyền đối với con chưa thành niên thì người kia thực hiện quyền trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con và đại diện theo pháp luật cho con.

2. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục con và quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên được giao cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự và Luật này trong các trường hợp sau đây:

a) Cha và mẹ đều bị tòa án hạn chế quyền đối với con chưa thành niên;

b) Một bên cha, mẹ không bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên nhưng không đủ điều kiện để thực hiện quyền, nghĩa vụ đối với con;

c) Một bên cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên và chưa xác định được bên cha, mẹ còn lại của con chưa thành niên.

3. Cha, mẹ đã bị tòa án hạn chế quyền đối với con chưa thành niên vẫn phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Như vậy, nếu cha của hai cháu đã bị tòa án hạn chế quyền đối với con chưa thành niên thì bạn được thực hiện quyền trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con và đại diện theo pháp luật cho con.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Sống sa đọa, có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên?

nam dương |

Khu phố tôi có gia đình có con nhỏ chưa thành niên, nhưng người cha có lối sống sa đọa, thường xuyên tổ chức ăn nhậu, la lối, phá phách hàng xóm, công khai cặp bồ. Do người vợ quá yếu đuối nên không có ý kiến gì, do đó ảnh hưởng đến cháu bé. Xin hỏi, người cha đó có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con hay không?

Khi nào bị hạn chế quyền của cha, mẹ với con chưa thành niên?

phương dung |

Xin hỏi, những trường hợp nào bị hạn chế quyền của cha, mẹđối với con chưa thành niên?

Người chưa thành niên có được làm giúp việc gia đình?

phương dung |

Em tôi năm nay 17 tuổi, muốn đi làm giúp việc gia đình. Em tôi có được trực tiếp ký hợp đồng lao động với chủ nhà không?

Zalo nhận thêm nhiều chỉ trích, tụt hạng trên Google Play

Khương Duy |

1 tuần kể từ khi triển khai tính phí sử dụng, Zalo vẫn nhận được nhiều phản hồi trái chiều từ người dùng. Trong khi một số ý kiến cho rằng đây là ván cược “sáng nước” của Zalo thì ứng dụng này vẫn đang tụt hạng trên Google Play.

Giá vàng hôm nay 7.8: Người mua "thua đau" dù giá vàng tăng nóng

Khương Duy |

Giá vàng tuần qua ghi nhận chiều tăng ở cả thị trường trong nước và thế giới. Tuy nhiên, nhà đầu tư trong nước vẫn thua lỗ do chênh lệch mua - bán vàng bị đẩy lên quá cao.

Thắng Southampton 4-1, Tottenham chào sân tưng bừng

Nguyễn Văn An |

Tottenham có chiến thắng tưng bừng ngày ra quân tại Premier League...

Sinh viên "khóc ròng" với những chiêu trò móc tiền tinh quái của chủ trọ

Minh Quang - Minh Ánh |

Khi các sinh viên đổ đi khắp nơi tìm phòng trọ, cũng là dịp để nhiều chủ nhà trọ có cơ hội tăng giá phòng và đưa ra các khoản tiền vô lý. 

Chứng khoán: Áp lực ngược trên thị trường và bẫy FOMO tiềm ẩn

Thế Lâm |

Ngay sau khi thị trường chứng khoán có phiên bứt phá đầu tiên (ngày 1.8) đưa chỉ số VN-Index vượt thoát hẳn khỏi ngưỡng 1.200 điểm, Công ty chứng khoán MB (MBS) đã đưa ra nhận định rằng, áp lực đang hình thành đối với những nhà đầu tư đang nắm giữ tiền.

Sống sa đọa, có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên?

nam dương |

Khu phố tôi có gia đình có con nhỏ chưa thành niên, nhưng người cha có lối sống sa đọa, thường xuyên tổ chức ăn nhậu, la lối, phá phách hàng xóm, công khai cặp bồ. Do người vợ quá yếu đuối nên không có ý kiến gì, do đó ảnh hưởng đến cháu bé. Xin hỏi, người cha đó có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con hay không?

Khi nào bị hạn chế quyền của cha, mẹ với con chưa thành niên?

phương dung |

Xin hỏi, những trường hợp nào bị hạn chế quyền của cha, mẹđối với con chưa thành niên?

Người chưa thành niên có được làm giúp việc gia đình?

phương dung |

Em tôi năm nay 17 tuổi, muốn đi làm giúp việc gia đình. Em tôi có được trực tiếp ký hợp đồng lao động với chủ nhà không?