Bị tai nạn lao động do sơ ý có được bồi thường?

nam dương |

Do sơ ý trong lúc làm việc nên tôi bị tai nạn lao động, giám định tỉ lệ thương tật 15%. Công ty cho rằng do lỗi của tôi nên không trả khoản tiền nào. Như vậy có đúng không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email huytuanxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 145 Bộ luật Lao động 2012 quy định về quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 điều này.

Như vậy, nếu tai nạn lao động do lỗi của bạn thì công ty cũng phải trợ cấp cho bạn theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Có được hưởng lương khi nghỉ phục hồi do tai nạn lao động?

Phương dung |

Tôi bị tai nạn lao động và đã hưởng trợ cấp. Hiện tại tôi đang nghỉ việc để điều trị, phục hồi. Vậy, tôi có được trả lương thời gian nghỉ việc này không?

Cách tính trợ cấp tai nạn lao động thế nào?

nam dương |

Tôi bị tai nạn lao động và suy giảm khả năng lao động 22%. Tôi sẽ được hưởng chế độ trợ cấp thế nào?

Bị tai nạn suy giảm dưới 5% có được hưởng chế độ tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email thannx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trên đường đi làm buổi sáng tôi bị tai nạn giao thông và phải nhập viện 5 ngày để chữa trị vết thương vùng mặt, gãy 1 răng cửa. Công an giao thông có đến đo đạc hiện trường, lập biên bản tai nạn. Sau khi tôi đi làm lại, tôi có gửi hồ sơ lên công ty để hưởng chế độ tai nạn lao động thì phòng nhân sự trả lời nếu thương tích giám định dưới 5% thì sẽ không được hưởng chế độ tai nạn lao động. Công ty trả lời như vậy là đúng hay sai?

Đồng Luna lao dốc: Hàng loạt nhà đầu tư cắt lỗ, vay nợ

Hoàng Mạnh |

Vụ việc nhà sáng lập đồng tiền ảo Lunabị Interpol truy nã thời gian gần đây đã khiến các nhà đầu tư phải cắt lỗ, vay nợ.

Bộ GDĐT lên tiếng về thông tin lỗi hệ thống, thí sinh đỗ thành trượt

Bích Hà |

Trước những phản ánh cho rằng, trong quá trình tuyển sinh, lọc ảo, hệ thống kỹ thuật rối, gây thiệt thòi cho thí sinh khi có thí sinh đỗ thành trượt, bà Nguyễn Thu Thủy - Vụ trưởng Vụ Giáo dục Đại học (Bộ Giáo dục và Đào tạo) cho biết, đến thời điểm này, hầu hết các trường hợp sai sót đã được Bộ và các trường giải quyết, số còn lại đang tiếp tục rà soát và xử lý, để đảm bảo quyền lợi cho thí sinh.

Cuộc chiến chống rác thải nhựa - Bắt đầu từ ý thức mỗi người

Nhóm PV |

Việt Nam, cũng như nhiều quốc gia trên thế giới đang phải đối mặt với tình trạng ô nhiễm môi trường do rác thải nhựa gây ra ngày một tăng. Nguồn chất thải nhựa phát sinh chủ yếu từ sinh hoạt của các cá nhân, gia đình, doanh nghiệp… Đâu là chìa khoá để hạn chế rác thải nhựa dùng 1 lần, Báo Lao động phối hợp với Trung tâm Tài nguyên và Môi trường tổ chức toạ đàm "Cuộc chiến chống rác thải nhựa - Bắt đầu từ ý thức mỗi người" để đi tìm lời giải cho bài toán này.

Nghệ An: Mưa lũ làm 6 người chết và mất tích, hơn 8.100 nhà bị ngập

QUANG ĐẠI |

Mưa lũ liên tục do hoàn lưu bão số 4 đã gây ra thiệt hại rất lớn cho người dân Nghệ An. Đến nay đã có 3 người chết, 3 người mất tích, hơn 8.100 ngôi nhà bị ngập, nhiều tuyến đường bị sạt lở.

Nga - Mỹ tìm cách hồi sinh thỏa thuận hạt nhân chiến lược

Thanh Hà |

Nga và Mỹ đang xem xét việc nối lại các cuộc thanh sát theo hiệp ước cắt giảm vũ khí hạt nhân New START, Nga cho biết.

Có được hưởng lương khi nghỉ phục hồi do tai nạn lao động?

Phương dung |

Tôi bị tai nạn lao động và đã hưởng trợ cấp. Hiện tại tôi đang nghỉ việc để điều trị, phục hồi. Vậy, tôi có được trả lương thời gian nghỉ việc này không?

Cách tính trợ cấp tai nạn lao động thế nào?

nam dương |

Tôi bị tai nạn lao động và suy giảm khả năng lao động 22%. Tôi sẽ được hưởng chế độ trợ cấp thế nào?

Bị tai nạn suy giảm dưới 5% có được hưởng chế độ tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email thannx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trên đường đi làm buổi sáng tôi bị tai nạn giao thông và phải nhập viện 5 ngày để chữa trị vết thương vùng mặt, gãy 1 răng cửa. Công an giao thông có đến đo đạc hiện trường, lập biên bản tai nạn. Sau khi tôi đi làm lại, tôi có gửi hồ sơ lên công ty để hưởng chế độ tai nạn lao động thì phòng nhân sự trả lời nếu thương tích giám định dưới 5% thì sẽ không được hưởng chế độ tai nạn lao động. Công ty trả lời như vậy là đúng hay sai?