Bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email lalax@xxx hỏi: HĐLĐ của tôi không xác định thời hạn. Công ty muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ với tôi mà  không có lý do cụ thể, chỉ vì cấp trên không muốn tôi làm ở vị trí đó. Hiện tại, tôi vẫn làm chủ tịch CĐ (đến năm 2020 hết nhiệm kỳ). Khi công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì tôi được hưởng chính sách gì?

Văn phòng Tư vấn pháp luật báo Lao Động trả lời:

Điều 38 BLLĐ quy định về quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ của NSDLĐ như sau:

1. NSDLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong những trường hợp sau đây:

a) NLĐ thường xuyên không hoàn thành công việc theo HĐLĐ;

b) NLĐ bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo HĐLĐ không xác định thời hạn, đã điều trị 6 tháng liên tục, đối với NLĐ làm theo HĐLĐ xác định thời hạn và quá nửa thời hạn HĐLĐ đối với người làm theo HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khỏe của NLĐ bình phục, thì NLĐ được xem xét để tiếp tục giao kết HĐLĐ.

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà NSDLĐ đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) NLĐ không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, NSDLĐ phải báo cho NLĐ biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với HĐLĐ không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với HĐLĐ xác định thời hạn;

c) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Như vậy, bạn chỉ bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ nếu thuộc vào các trường hợp trên. Còn nếu không thuộc trường hợp trên mà công ty chấm dứt HĐLĐ với bạn là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

Khi chấm dứt HĐLĐ, bạn sẽ được công ty trợ cấp thôi việc cho thời gian đã làm việc thực tế cho công ty trừ đi thời gian đã tham gia BHTN.

Xin lưu ý, Điều 39 BLLĐ 2012 còn quy định về trường hợp NLĐ không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi: 1. NLĐ ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

2. NLĐ đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được NLĐ đồng ý.

3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.

4. NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Bị mất xe khi đi siêu thị, kiện ai?

Nam Dương |

Bạn đọc có email chauphamx@xxx hỏi: Tôi đến siêu thị AEON Mall Tân Phú có gửi xe tại đây (bãi giữ xe siêu thị B3-B4) sau đó thì bảo vệ làm mất xe. Phía Công ty Bãi giữ xe K.V (đơn vị giữ xe có trụ sở ở Q. Tân Bình) có thỏa thuận bồi thường cho tôi 33 triệu đồng.

Đóng BHXH tại Hà Nội và sinh con ở Hà Nam, có được hưởng chế độ?

P.V |

Bạn đọc Lê Minh Phương (Đông Tác, Hà Nội) hỏi: “Tôi tham gia BHXH tại Cty từ tháng 10.2017 và đến hết tháng 7.2018 thì nghỉ việc. Vậy đến tháng 8.2018, tôi sinh thì có được hưởng bảo hiểm thai sản theo quy định của nhà nước không?

Có được hưởng lương khi đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản không

Thái Phương |

Bạn đọc có email duongvx@xxx hỏi: Tôi đang nghỉ việc hưởng chế độ thai sản ở tháng thứ 4. Tôi muốn đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản thì có được không? Tôi đã được bảo hiểm xã hội chi trả chế độ thai sản thì khi đi làm trước thời hạn tôi có được hưởng đầy đủ lương không?

Mục tiêu không để người lao động nào không có Tết

Linh Nguyên - Hải Nguyễn |

Hà Nội – Tại Hội nghị Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam lần thứ 31 (khoá XII), Dự thảo “Chương trình công tác Công đoàn năm 2023” đã được đưa ra lấy ý kiến đóng góp. Trong Chương trình nêu rõ Tổ chức tốt kế hoạch chăm lo cho đoàn viên và người lao động trong dịp Tết Nguyên đán 2023 với mục tiêu không để người lao động nào không có Tết.

Né trạm thu phí BOT Quốc lộ 38, xe trọng tải lớn băm nát đường đê

Trần Tuấn |

Bắc Ninh - Để né trạm thu phí BOT Quốc lộ 38, nhiều xe container, xe trọng tải hàng chục tấn ngang nhiên lưu thông trên tuyến đường cấm xe ô tô, gây hư hỏng tuyến đê tả sông Đuống.

Cựu giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM bị đề nghị 8-9 năm tù

Anh Tú |

TPHCM - Ngày 30.11, trong phiên xử vụ án vi phạm quy định về đấu thầu gây hậu quả nghiêm trọng xảy ra tại Bệnh viện Mắt TPHCM, đại diện Viện KSND TPHCM đề nghị HĐXX tuyên phạt cựu Giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM Nguyễn Minh Khải từ 8 - 9 năm tù.

Tại sao Enzo Fernandez là chìa khóa chiến thắng của Argentina?

Văn An |

Nếu được trao cơ hội vào sân, Enzo Fernandez có thể là chìa khóa giúp Argentina đánh bại Ba Lan.

Tuyển Việt Nam dùng đội hình nào đấu CLB Borussia Dortmund?

ĐÌNH THẢO |

Câu lạc bộ hàng đầu nước Đức Borussia Dortmund sẽ là “thuốc thử” chất lượng cho kế hoạch chuẩn bị AFF Cup 2022 của tuyển Việt Nam của huấn luyện viên Park Hang-seo.

Bị mất xe khi đi siêu thị, kiện ai?

Nam Dương |

Bạn đọc có email chauphamx@xxx hỏi: Tôi đến siêu thị AEON Mall Tân Phú có gửi xe tại đây (bãi giữ xe siêu thị B3-B4) sau đó thì bảo vệ làm mất xe. Phía Công ty Bãi giữ xe K.V (đơn vị giữ xe có trụ sở ở Q. Tân Bình) có thỏa thuận bồi thường cho tôi 33 triệu đồng.

Đóng BHXH tại Hà Nội và sinh con ở Hà Nam, có được hưởng chế độ?

P.V |

Bạn đọc Lê Minh Phương (Đông Tác, Hà Nội) hỏi: “Tôi tham gia BHXH tại Cty từ tháng 10.2017 và đến hết tháng 7.2018 thì nghỉ việc. Vậy đến tháng 8.2018, tôi sinh thì có được hưởng bảo hiểm thai sản theo quy định của nhà nước không?

Có được hưởng lương khi đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản không

Thái Phương |

Bạn đọc có email duongvx@xxx hỏi: Tôi đang nghỉ việc hưởng chế độ thai sản ở tháng thứ 4. Tôi muốn đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản thì có được không? Tôi đã được bảo hiểm xã hội chi trả chế độ thai sản thì khi đi làm trước thời hạn tôi có được hưởng đầy đủ lương không?