Bản án có hiệu lực đã 3 năm, còn được quyền yêu cầu thi hành án?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phuonganhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Năm 2016, tôi làm đơn khởi kiện yêu cầu bạn tôi trả nợ. Sau đó, hai bên đã thỏa thuận được về việc này và được Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của đương sự. Tuy nhiên, từ đó đến nay đã 3 năm nhưng bạn tôi vẫn không trả nợ theo thỏa thuận đã được Tòa án công nhận. Thời điểm này tôi muốn làm đơn yêu cầu thi hành án được không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 30 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 quy định về thời hiệu yêu cầu thi hành án như sau:

1. Trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án. Trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định thì thời hạn 5 năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn. Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn 5 năm được áp dụng cho từng định kỳ, kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

2. Đối với các trường hợp hoãn, tạm đình chỉ thi hành án theo quy định của Luật này thì thời gian hoãn, tạm đình chỉ không tính vào thời hiệu yêu cầu thi hành án, trừ trường hợp người được thi hành án đồng ý cho người phải thi hành án hoãn thi hành án.

3. Trường hợp người yêu cầu thi hành án chứng minh được do trở ngại khách quan hoặc do sự kiện bất khả kháng mà không thể yêu cầu thi hành án đúng thời hạn thì thời gian có trở ngại khách quan hoặc sự kiện bất khả kháng không tính vào thời hiệu yêu cầu thi hành án.

Như vậy, thời hiệu yêu cầu thi hành án là 5 năm kể từ ngày quyết định công nhận sự thỏa thuận có hiệu lực pháp luật.

Trường hợp của bạn tính đến nay là 3 năm thì vẫn còn thời hiệu yêu cầu thi hành án dân sự. Bạn có quyền làm đơn yêu cầu thi hành án dân sự tại cơ quan thi hành án có thẩm quyền theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Nghỉ việc bao lâu thì được trả hết quyền lợi?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email ngocanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty đã được 2 tháng nhưng công ty vẫn chưa thanh toán tiền lương tháng trước khi nghỉ và các khoản tiền khác cho tôi. Công ty làm vậy có vi phạm quy định pháp luật?

Điều kiện để kinh doanh trong lĩnh vực dịch vụ kế toán

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email hanghttx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên. Sắp tới, công ty tôi dự định kinh doanh thêm dịch vụ kế toán. Xin hỏi, để được kinh doanh trong lĩnh vực kế toán, chúng tôi cần đáp ứng các điều kiện gì?

Mất giấy đăng ký kết hôn, xin cấp lại được không?

Nam Dương |

Bạn đọc có email maiprux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi đăng ký kết hôn tháng 2.2019. Do chuyển nhà nên tôi làm mất giấy đăng ký kết hôn. Tôi có thể đến UBND xã xin cấp lại được không? Khi đi cần mang theo giấy tờ gì?

Dưa hấu trưng Tết 700.000 đồng/cặp, bưởi Tài-Lộc giá gấp 3 vẫn đắt hàng

Văn Sỹ |

Sau ngày đưa ông Táo về trời (23 tháng Chạp), trên nhiều tuyến đường ở TP Cần Thơ, hàng chục loại trái cây trưng Tết cũng đã xuống phố phục vụ nhu cầu mua sắm của người dân. Trong đó, dưa hấu hoàng kim, một trong những trái cây trưng Tết phổ biến của các gia đình ở miền Tây có giá khá đắt, từ 500.000 đến 700.000 đồng/cặp. 

Ông Lê Tiến Châu làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng

Mai Chi |

Ông Lê Tiến Châu, Phó Chủ tịch, Tổng thư ký Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, được Bộ Chính trị phân công làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng, nhiệm kỳ 2020 - 2025.

Hà Nội: Đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài trước ngày thông xe

Tô Thế |

Hà Nội - Theo dự kiến, đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài (quận Đống Đa) sẽ chính thức thông xe vào sáng 17.1.2023 sau hơn 20 năm triển khai.

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của ngoại giao Việt Nam

Thanh Hà |

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của nền ngoại giao Việt Nam trong 30 năm chiến tranh giải phóng dân tộc, là minh chứng hùng hồn cho việc vận dụng nhuần nhuyễn phương châm "dĩ bất biến ứng vạn biến" của Chủ tịch Hồ Chí Minh. 

Người nhà bệnh nhân mong chờ đón Tết ở bệnh viện không còn lạnh lẽo

MINH HÀ - HẢI DANH |

Hàng trăm người nhà bệnh nhân tại Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện Việt Đức vẫn phải chịu cảnh màn trời chiếu đất khi bệnh viện không có chỗ lưu trú. Vào thời điểm cận Tết, họ cảm thấy chạnh lòng, lo lắng phải đón Tết ở bệnh viện trong cảnh thiếu thốn, lạnh lẽo.

Nghỉ việc bao lâu thì được trả hết quyền lợi?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email ngocanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty đã được 2 tháng nhưng công ty vẫn chưa thanh toán tiền lương tháng trước khi nghỉ và các khoản tiền khác cho tôi. Công ty làm vậy có vi phạm quy định pháp luật?

Điều kiện để kinh doanh trong lĩnh vực dịch vụ kế toán

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email hanghttx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên. Sắp tới, công ty tôi dự định kinh doanh thêm dịch vụ kế toán. Xin hỏi, để được kinh doanh trong lĩnh vực kế toán, chúng tôi cần đáp ứng các điều kiện gì?

Mất giấy đăng ký kết hôn, xin cấp lại được không?

Nam Dương |

Bạn đọc có email maiprux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi đăng ký kết hôn tháng 2.2019. Do chuyển nhà nên tôi làm mất giấy đăng ký kết hôn. Tôi có thể đến UBND xã xin cấp lại được không? Khi đi cần mang theo giấy tờ gì?