Bác sĩ thôi việc có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

phương dung |

Tôi là bác sĩ được tuyển dụng vào ngạch viên chức và cử đi học 3 năm, hiện đã học được 1 năm. Tôi muốn xin nghỉ việc để ra nước ngoài định cư thì có phải bồi thường chi phí đào tạokhông? Nếu có thì đền bù bao nhiêu ?

Trên đây là câu hỏi bạn đọc có email vansangxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức quy định về đền bù chi phí đào tạo

Cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.

Điều 8 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức quy định về chi phí đền bù và cách tính chi phí đền bù

1. Chi phí đền bù bao gồm học phí và tất cả các khoản chi khác phục vụ cho khóa học, không tính lương và các khoản phụ cấp (nếu có).

2. Cách tính chi phí đền bù:

a) Đối với trường hợp quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 7 nghị định này, cán bộ, công chức, viên chức phải trả 100% chi phí đền bù;

Điều 9 số 101/2017/NĐ-CP về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức quy định điều kiện được giảm chi phí đền bù như sau:

Mỗi năm công tác của cán bộ, công chức, viên chức (không tính thời gian tập sự và thời gian công tác sau khi được đào tạo) được tính giảm 1% chi phí đền bù. Trường hợp là nữ hoặc là người dân tộc thiểu số thì mỗi năm công tác được tính giảm tối đa 1,5% chi phí đến bù.

Như vậy, trường hợp này bạn phải bồi thường 100% chi phí đền bù. Điều kiện giảm chi phí đền bù như điều luật được trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có phải bồi thường?

phương dung |

Bên bán không giao hàng đúng cam kết và hai bên không thỏa thuận về việc phạt vi phạm hợp đồng. Nếu chúng tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có phải bồi thường không?

Nghỉ việc, có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề?

nam dương |

Giám đốc công ty tôi muốn trực tiếp dạy cho 2 nhân viên về bí quyết rang xay cà phê, nhưng muốn 2 bạn này cam kết học xong phải làm việc cho công ty 2 năm. Nếu 2 bạn này học xong mà vẫn nghỉ thì có phải bồi thường gì cho công ty không?

Khi nào người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoaivox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc được 5 tháng cho công ty thì thấy không phù hợp nên xin nghỉ. Công ty yêu cầu tôi phải làm việc đủ 12 tháng mới được nghỉ, nếu không phải bồi thường chi phí đào tạo. Trong khi thời gian 3 tháng đó là thời gian thử việc chứ không phải là thời gian học việc?

Chăm lo cho người lao động bằng hành động thiết thực từ kinh phí công đoàn

Tuyết Lan |

Kinh phí công đoàn có vai trò đặc biệt quan trọng để chăm lo trực tiếp cho người lao động. Đây chính là nguồn lực để công đoàn cơ sở tổ chức các hoạt động thiết thực cả về vật chất và tinh thần cho người lao động.

Kiểm tra hoạt động bán chui vàng miếng ở Lạng Sơn sau phản ánh của Lao Động

NHÓM PV |

Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Lạng Sơn gửi văn bản hỏa tốc giấy mời họp với đại diện lãnh đạo các sở, ngành liên quan để trao đổi các biện pháp xử lý trước thông tin phản ánh của Báo Lao Động về hoạt động bán chui vàng miếng trên địa bàn tỉnh này.

Bất chấp mạng sống, đua nhau vớt củi giữa nước lũ cuồn cuộn ở Điện Biên

NHÓM PV |

Mưa lớn kéo dài khiến nước lũ dâng cao, rất nhiều người dân tại Điện Biên đã bất chấp nguy hiểm để vớt củi trên dòng nước đục ngàu, cuồn cuộn.

Thủy điện ở Hòa Bình xả lũ không thông báo, nhiều du khách suýt bị cuốn trôi

Minh Chuyên |

Hòa Bình - Phản ánh đến Báo Lao Động, người dân, du khách bức xúc vì cho rằng Thủy điện Suối Mu (xã Tự Do, huyện Lạc Sơn) xả lũ mà không thông báo khiến nhiều người suýt bị lũ cuốn trôi.

Bổ sung một dự án hơn 4ha vào kế hoạch sử dụng đất năm 2024 của quận Tây Hồ

KHÁNH AN |

Hà Nội bổ sung dự án xây dựng hạ tầng khu nhà ở, đất ở đối với cán bộ cao cấp của Đảng và Nhà nước với diện tích 4,006ha vào kế hoạch sử dụng đất năm 2024 quận Tây Hồ.

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có phải bồi thường?

phương dung |

Bên bán không giao hàng đúng cam kết và hai bên không thỏa thuận về việc phạt vi phạm hợp đồng. Nếu chúng tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có phải bồi thường không?

Nghỉ việc, có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề?

nam dương |

Giám đốc công ty tôi muốn trực tiếp dạy cho 2 nhân viên về bí quyết rang xay cà phê, nhưng muốn 2 bạn này cam kết học xong phải làm việc cho công ty 2 năm. Nếu 2 bạn này học xong mà vẫn nghỉ thì có phải bồi thường gì cho công ty không?

Khi nào người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoaivox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc được 5 tháng cho công ty thì thấy không phù hợp nên xin nghỉ. Công ty yêu cầu tôi phải làm việc đủ 12 tháng mới được nghỉ, nếu không phải bồi thường chi phí đào tạo. Trong khi thời gian 3 tháng đó là thời gian thử việc chứ không phải là thời gian học việc?