Ai phải trả nợ cho người đã chết?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email moctux@xxx hỏi: Gia đình tôi cho một người hàng xóm vay tiền nhưng mới đây ông này bị bệnh qua đời. Tuy đã nhiều lần yêu cầu được trả tiền nhưng các con của ông ta vẫn không chịu trả tiền cho chúng tôi. Chúng tôi có thể đòi khoản tiền này được không?

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 615 Bộ luật Dân sự quy định về thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như sau:

1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

4. Trường hợp người thừa kế không phải là cá nhân hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như người thừa kế là cá nhân.

Khoản 3 Điều 623 Bộ luật Dân sự quy định về thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết như sau: 3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 3 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Thời điểm mở thừa kế được quy định tại Khoản 1 Điều 611 Bộ luật Dân sự như sau: 1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết.  Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

Như vậy, những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại. 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Minh Ngọc
TIN LIÊN QUAN

Đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH, có phải chấm dứt HĐLĐ?

NAM DƯƠNG ghi |

Bạn đọc có email mailto: mimi@vgp.xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là nữ hiện đang công tác tại một công ty liên doanh với nước ngoài. Tôi sinh ngày 25.1.1964, đến 25.1.2019 tôi tròn 55 tuổi, nhưng hiện tại tôi mới đóng BHXH được hơn 16 năm, tính từ 1.8.2002 khi bắt đầu vào công ty này làm việc. Tính đến thời điểm đủ 55 tuổi, tôi mới đóng bảo hiểm được 16 năm, 5 tháng. Vậy theo luật lao động Việt Nam, tôi có bị buộc phải về hưu trong khi vẫn còn đủ sức khỏe làm việc và công ty vẫn cần vị trí tôi đang công tác không?

Có được từ chối làm thêm giờ?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email phamhax@xxx hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại một xưởng sản xuất giày da. Đã 3 tháng nay, tôi liên tục bị ép phải làm thêm mỗi ngày 4 giờ. Tuy được trả lương làm thêm giờ đầy đủ nhưng tôi rất mệt mỏi và không muốn làm thêm nhiều như vậy. Tôi có được từ chối làm thêm không?

Chuyển nơi khám bệnh, có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email longx@xxx hỏi: Nếu tôi thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế hay không? Thời gian đổi thẻ bảo hiểm y tế  được quy định như thế nào?

Giá vàng hôm nay 30.6: Diễn biến bất ổn, vàng khó bứt phá

Khương Duy (T/H) |

Bất chấp giá vàng thế giới liên tục giảm, giá vàng trong nước vẫn tăng khó hiểu. Chênh lệch mua vào - bán ra tại thị trường trong nước quanh ngưỡng 700.000 đồng/lượng.

Pháp đặt tên phi công người Việt cho quảng trường ở Paris

Khánh Minh |

Chính quyền thủ đô Paris, Pháp đặt tên phi công người Việt Đỗ Hữu Vị cho một quảng trường nhỏ ở trung tâm quận 16.

Mở đường bay hằng ngày đón khách từ Hàn Quốc đến sân bay Cam Ranh

Hữu Long |

Khánh Hòa - Với các điều kiện về visa đi Hàn Quốc đã được nới lỏng, hiện nay Khánh Hòa đã mở đường bay hằng ngày từ Hàn Quốc đến Sân bay Quốc tế Cam Ranh.

Nhiều địa phương, bệnh viện chật vật vì thiếu thuốc, vật tư, thiết bị y tế

Thùy Linh |

Thời gian qua, tình trạng thiếu thuốc, thiếu vật tư, trang thiết bị y tế diễn ra tại nhiều cơ sở y tế các tuyến, gây ảnh hưởng không nhỏ đến công tác khám chữa bệnh cho người dân. 

EU cần bao lâu để thoát hoàn toàn khí đốt Nga?

Hải Anh |

Slovakia, Hungary và Cộng hòa Czech sẽ bị ảnh hưởng nặng nề nhất nếu Nga cắt khí đốt, theo cơ quan xếp hạng Fitch.  

Đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH, có phải chấm dứt HĐLĐ?

NAM DƯƠNG ghi |

Bạn đọc có email mailto: mimi@vgp.xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là nữ hiện đang công tác tại một công ty liên doanh với nước ngoài. Tôi sinh ngày 25.1.1964, đến 25.1.2019 tôi tròn 55 tuổi, nhưng hiện tại tôi mới đóng BHXH được hơn 16 năm, tính từ 1.8.2002 khi bắt đầu vào công ty này làm việc. Tính đến thời điểm đủ 55 tuổi, tôi mới đóng bảo hiểm được 16 năm, 5 tháng. Vậy theo luật lao động Việt Nam, tôi có bị buộc phải về hưu trong khi vẫn còn đủ sức khỏe làm việc và công ty vẫn cần vị trí tôi đang công tác không?

Có được từ chối làm thêm giờ?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email phamhax@xxx hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại một xưởng sản xuất giày da. Đã 3 tháng nay, tôi liên tục bị ép phải làm thêm mỗi ngày 4 giờ. Tuy được trả lương làm thêm giờ đầy đủ nhưng tôi rất mệt mỏi và không muốn làm thêm nhiều như vậy. Tôi có được từ chối làm thêm không?

Chuyển nơi khám bệnh, có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email longx@xxx hỏi: Nếu tôi thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế hay không? Thời gian đổi thẻ bảo hiểm y tế  được quy định như thế nào?