Ai là người phải chịu án phí chia tài sản thừa kế?

phương dung |

Bố tôi chết không để lại di chúc. Chúng tôi thống nhất nộp đơn đề nghị tòa án chia tài sản thừa kế theo pháp luật. Nghĩa vụ án phí được xác định thế nào?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có địa chỉ email phamlanxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe -trả lời:

Khoản 7 Điều 27 Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án quy định nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm trong một số loại việc cụ thể như sau:

7. Đối với vụ án liên quan đến chia tài sản chung, di sản thừa kế thì nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm được xác định như sau:

a) Khi các bên đương sự không xác định được phần tài sản của mình hoặc mỗi người xác định phần tài sản của mình trong khối tài sản chung, phần di sản của mình trong khối di sản thừa kế là khác nhau và có một trong các bên yêu cầu tòa án giải quyết chia tài sản chung, di sản thừa kế đó thì mỗi bên đương sự phải chịu án phí dân sự sơ thẩm theo mức tương ứng với giá trị phần tài sản mà họ được chia, được hưởng trong khối tài sản chung hoặc trong khối di sản thừa kế.

Đối với phần tòa án bác đơn yêu cầu thì người yêu cầu chia tài sản chung, di sản thừa kế không phải chịu án phí dân sự sơ thẩm. Trường hợp tòa án xác định tài sản chung, di sản thừa kế mà đương sự yêu cầu chia không phải là tài sản của họ thì đương sự phải chịu án phí dân sự sơ thẩm không có giá ngạch;

b) Trường hợp đương sự đề nghị chia tài sản chung, chia di sản thừa kế mà cần xem xét việc thực hiện nghĩa vụ về tài sản với bên thứ ba từ tài sản chung, di sản thừa kế đó thì:

Đương sự phải chịu án phí dân sự sơ thẩm đối với phần tài sản họ được chia sau khi trừ đi giá trị tài sản thực hiện nghĩa vụ với bên thứ ba; các đương sự phải chịu một phần án phí ngang nhau đối với phần tài sản thực hiện nghĩa vụ với bên thứ ba theo quyết định của tòa án.

Người thứ ba là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập hoặc có yêu cầu nhưng yêu cầu đó được tòa án chấp nhận thì không phải chịu án phí đối với phần tài sản được nhận.

Người thứ ba có yêu cầu độc lập nhưng yêu cầu đó không được tòa án chấp nhận phải chịu án phí dân sự có giá ngạch đối với phần yêu cầu không được chấp nhận.

Như vậy, nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Không phụng dưỡng cha mẹ, có được thừa kế?

nam dương |

Khi ông, bà tôi còn sống nhưng rất khó khăn, chú tôi không chu cấp. Nay ông bà đã mất hết và để lại một căn nhà nhỏ. Chú tôi có được thừa kế không?

Bố mẹ di chúc không có người làm chứng, con có được thừa kế tài sản?

nam dương |

Bạn đọc có email domongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo di chúc của bố mẹ để lại, tôi được hưởng các tiền tiết kiệm của bố mẹ tôi gửi tại một số ngân hàng Việt Nam. Di chúc bố mẹ tôi viết tay, không có công chứng và xác nhận của UBND phường. Nay tôi muốn nhận số tiền (cả vốn lẫn lãi theo đúng hạn) ghi trong các sổ tiết kiệm đó. Tôi cần phải làm các bước như thế nào, ở đâu, để có thể lĩnh số tiền đó?

Người quản lí di sản thừa kế có quyền gì?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ trangnguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do bệnh nặng, bác tôi đã giao cho vợ chồng tôi quản lý toàn bộ tài sản của bác. Sau khi bác mất, chúng tôi mới biết bác đã lập di chúc để lại toàn bộ di sản cho con gái. Tuy nhiên, người con gái này đi làm xa lâu ngày và mất liên lạc. Chúng tôi phải làm gì với di sản này?

Kẻ sát hại người tình ở Hàng Bài từng lắp phao cứu sinh trên cầu Nhật Tân

THUỲ DƯƠNG - HOÀNG VŨ |

Hà Nội - Trưởng CLB Bơi Khám phá xác nhận Mai Xuân Thái - kẻ đâm 14 nhát dao vào người tình trên phố Hàng Bài, quận Hoàn Kiếm từng tình nguyện tham gia lắp phao cứu sinh trên cầu Nhật Tân.

Xét xử vụ ông Phùng Anh Lê thả người: "Quận này của sếp cả, muốn làm gì chả được"

Việt Dũng |

Hà Nội - Sau khi nhận 110 triệu đồng, ông Phùng Anh Lê - cựu Trưởng Công an quận Tây Hồ đã chỉ đạo thả nghi phạm và cấp dưới phải thực hiện vì "sếp đã chỉ đạo thì phải nghe thôi".

Bộ Công Thương nói gì sau vụ 7 "ông lớn" xăng dầu bị tước giấy phép?

Cường Ngô |

Hiện có 7 doanh nghiệp đầu mối kinh doanh xăng dầu bị tước giấy phép hoạt động. Tuy nhiên, điều khiến nhiều thương nhân đầu mối khác lo lắng khi đối diện nguy cơ bị xử phạt vì giao dịch với những doanh nghiệp bị tước giấy phép. Vấn đề này đã được Bộ Công Thương kiểm tra, xử lý. 

Xe xếp hàng dài chờ sửa chữa sau mưa ngập

Nhóm PV |

Mưa lớn kéo dài từ đến đến sáng ngày 12.8 khiến nhiều tuyến đường tại Hà Nội ngập úng. Ghi nhận tại các cửa hàng xe, lượng phương tiện cần sửa chữa xếp hàng dài.

Tổng thống Nga Putin cử ông Medvedev đến Ukraina

Song Minh |

Tổng thống Vladimir Putin cử Phó Chủ tịch Hội đồng An ninh Nga Dmitry Medvedev tới miền đông Ukraina để dự cuộc họp an ninh.

Không phụng dưỡng cha mẹ, có được thừa kế?

nam dương |

Khi ông, bà tôi còn sống nhưng rất khó khăn, chú tôi không chu cấp. Nay ông bà đã mất hết và để lại một căn nhà nhỏ. Chú tôi có được thừa kế không?

Bố mẹ di chúc không có người làm chứng, con có được thừa kế tài sản?

nam dương |

Bạn đọc có email domongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo di chúc của bố mẹ để lại, tôi được hưởng các tiền tiết kiệm của bố mẹ tôi gửi tại một số ngân hàng Việt Nam. Di chúc bố mẹ tôi viết tay, không có công chứng và xác nhận của UBND phường. Nay tôi muốn nhận số tiền (cả vốn lẫn lãi theo đúng hạn) ghi trong các sổ tiết kiệm đó. Tôi cần phải làm các bước như thế nào, ở đâu, để có thể lĩnh số tiền đó?

Người quản lí di sản thừa kế có quyền gì?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ trangnguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do bệnh nặng, bác tôi đã giao cho vợ chồng tôi quản lý toàn bộ tài sản của bác. Sau khi bác mất, chúng tôi mới biết bác đã lập di chúc để lại toàn bộ di sản cho con gái. Tuy nhiên, người con gái này đi làm xa lâu ngày và mất liên lạc. Chúng tôi phải làm gì với di sản này?