Xuất ngũ

Mức trợ cấp xuất ngũ một lần với hạ sĩ quan, binh sĩ từ ngày 1.7 ra sao?

Ngọc diệp |

Khi tăng lương cơ sở, hạ sĩ quan, binh sĩ có thời gian phục vụ tại ngũ 2 năm sau khi xuất ngũ sẽ nhận được tiền trợ cấp xuất ngũ một lần tăng so với thời điểm trước ngày 1.7.2024.

Chia sẻ đầu tiên của Jin BTS dành cho người hâm mộ sau khi xuất ngũ

DI PY |

Jin của BTS đã viết một lá thư cho người hâm mộ sau khi xuất ngũ.

Khoảnh khắc 7 thành viên BTS hội ngộ khiến fan xúc động

ĐÔNG DU |

7 thành viên BTS chụp chung trong 1 tấm hình đăng tải lên mạng xã hội "gây bão" và khiến không ít fan hâm mộ xúc động.

Các thành viên BTS đến đón Jin xuất ngũ

dương hương |

Jin - anh cả nhóm BTS chính thức xuất ngũ trong sự chúc mừng nồng nhiệt từ các đồng đội, thành viên trong nhóm và người hâm mộ trên khắp thế giới.

Hoạt động đáng chú ý đầu tiên của Jin BTS sau khi xuất ngũ

DI PY |

Jin BTS tổ chức "sự kiện ôm" để kỷ niệm cuộc hội ngộ với người hâm mộ.

Người hâm mộ BTS đang mong chờ điều gì khi Jin BTS sắp xuất ngũ?

DI PY |

Là lễ thường niên kỉ niệm ngày ra mắt của nhóm nhạc K-Pop toàn cầu BTS, rơi vào ngày 13.6 hàng năm - 'FESTA' được biết đến là một lễ hội kéo dài từ 1 đến 2 tuần, với đầy đủ các sự kiện dành riêng cho những người hâm mộ trung thành (ARMY). Dịp này rơi đúng thời điểm Jin xuất ngũ.

Đi bộ đội trước năm 1987 nhưng không được xét kết nạp vào Hội Cựu chiến binh

ĐÌNH TRỌNG |

Phản ánh đến Báo Lao Động, một bạn đọc ở Bình Dương cho biết, ông đi bộ đội và xuất ngũ năm 1987, tuy nhiên không được địa phương xét cho gia nhập Hội Cựu chiến binh.

Jin, J-Hope BTS và loạt nam thần tượng Kpop chuẩn bị xuất ngũ vào năm 2024

DI PY |

Năm 2024 đánh dấu thời điểm quan trọng đối với nhiều thần tượng Kpop khi họ chuẩn bị xuất ngũ, trong đó có Jin BTS.

Trường hợp được xuất ngũ trước thời hạn

HIỆP DƯƠNG |

Căn cứ quy định tại Điều 4 Thông tư 279/2017/TT-BQP thì hạ sĩ quan, binh sĩ được xuất ngũ đúng thời hạn khi đã phục vụ tại ngũ đủ thời hạn theo quy định. Hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ trước thời hạn khi có một trong các điều kiện sau:

Xuất ngũ năm 1989 có được tính vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội không?

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Tôi nhập ngũ năm 1985, xuất ngũ năm 1989, năm 2008, tôi có đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Năm 2012, tôi giữ chức vụ nhỏ ở xã có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy tôi có được cộng thời gian tham gia quân ngũ vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội không?

Đi nghĩa vụ quân sự, khi nào được xuất ngũ trước hạn?

HƯƠNG SƠN |

Bạn đọc vuongtrantxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi đã đi nghĩa vụ quân sự gần một năm, vậy có bắt buộc đủ hai năm mới được xuất ngũ hay có trường hợp nào được xuất ngũ trước hạn không?

Điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ

LƯƠNG HẠNH |

Bộ Quốc phòng đang lấy ý kiến dự thảo Thông tư điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân, người làm cơ yếu hưởng lương như quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc.

Xuất ngũ được hưởng trợ cấp một lần

nam dương |

Tôi chuẩn bị xuất ngũ. Xin hỏi, tôi có được hưởng trợ cấp gì không? Bạn đọc có email quanvuxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi.

Khi xuất ngũ rút bảo hiểm xã hội 1 lần có được không?

Minh Hương |

Theo Khoản 1 Điều 10 Nghị định 33/2016/NĐ-CP, hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân khi xuất ngũ mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp dưới đây:

Người thực hiện xong nghĩa vụ quân sự có những quyền lợi nào?

Quang Việt |

Sau khi thực hiện xong nghĩa vụ quân sự, hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ có nhiều quyền lợi, chế độ theo quy định của Nhà nước về bảo hiểm, đào tạo nghề...