Trợ cấp một lần

Kiến nghị nghiên cứu nâng mức trợ cấp một lần đối với người lao động

Bảo Hân |

Thảo luận về dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi) tại kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV vừa qua, đại biểu Quốc hội kiến nghị nghiên cứu nâng mức trợ cấp một lần đối với người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỉ lệ lương hưu 75%, 35 năm đối với lao động nam và 30 năm đối với lao động nữ.

Có phải tất cả người lao động đều được nhận trợ cấp một lần khi nghỉ hưu?

NGỌC DIỆP |

Các trường hợp được trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được căn cứ quy định tại Điều 58 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Nhận lương hưu 5 năm thì qua đời, thân nhân được nhận trợ cấp bao nhiêu?

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Người thân của tôi nghỉ hưởng lương hưu được 5 năm 6 tháng thì qua đời vì mắc bệnh nan y. Vậy, thân nhân của người hưởng lương hưu được nhận trợ cấp bao nhiêu?

Đóng bảo hiểm xã hội 38 năm, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu bao nhiêu?

Phương Minh |

Bạn đọc Quỳnh Anh hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội 38 năm, nghỉ hưu tháng 5.2024. Lao động nữ đóng đủ bảo hiểm xã hội 30 năm sẽ được tối đa 75% tỉ lệ lương hưu. Vậy tôi đóng quá thời gian bảo hiểm xã hội thì khi nghỉ hưu được nhận trợ cấp một lần bao nhiêu?

Cách tính trợ cấp một lần với người đóng bảo hiểm xã hội 35 năm

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Tôi là nữ, đóng bảo hiểm xã hội 35 năm, mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tôi là 4,5 triệu đồng vậy mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu của tôi bao nhiêu?

Mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu năm 2024

Nhóm PV |

Căn cứ quy định tại Điều 58 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỉ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

Trợ cấp 1 lần đối với giáo viên khi nghỉ hưu như thế nào?

Hồng Nhung |

Quy định trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu được quy định tại Điều 68 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể như sau.

Trợ cấp khi đóng thừa năm bảo hiểm xã hội cần thiết thực hơn

Minh Phương |

Tiếp tục đi làm sau 30 - 35 năm đóng bảo hiểm xã hội là một cống hiến thiết thực cho hệ thống an sinh xã hội. Vì vậy, nên có những chính sách công bằng cho các đối tượng này để họ an tâm gắn bó lâu nhất có thể.

Chuyển công tác ra khỏi vùng khó khăn, có được hưởng trợ cấp một lần?

thu thuỷ |

Bạn đọc có emaill honatran8xx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được 15 năm. Xin hỏi, khi tôi chuyển công tác ra khỏi vùng này, thì có được hưởng trợ cấp một lần không?

Mức hưởng trợ cấp một lần với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc 35 năm, tỉ lệ lương hưu hơn 75%. Tháng 9.2023 tôi sẽ nghỉ hưu, vậy tôi được hưởng mức trợ cấp một lần bao nhiêu?

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được nhận trợ cấp một lần không

Phương Minh |

Bạn đọc Hoàn Lê hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện 32 năm, tỷ lệ lương hưu khoảng 76%, vậy khi tôi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp một lần không?

Trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng đặc biệt khó khăn

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email thanhthaoxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, viên chức có được trợ cấp một lần không?

Cách tính trợ cấp thôi công tác đối với Chủ tịch Hội Cựu chiến binh cấp xã

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi làm Chủ tịch Hội Cựu chiến binh cấp xã được hơn 2 năm thì thôi công tác. Vậy cách tính trợ cấp thôi công tác với trường hợp của tôi hiện nay được quy định ra sao?

Lương cơ sở tăng, mức trợ cấp 1 lần khi nhận con nuôi cũng được tăng

Phương Minh |

Lương cơ sở tăng, mức trợ cấp một lần khi người lao động nhận nuôi con nuôi cũng được tăng theo.

Lương hưu và trợ cấp 1 lần với lao động đóng bảo hiểm xã hội 34 năm

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh ngày 26.4.1967, số sổ bảo hiểm 4796039xxx. Tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) là 34 năm 6 tháng, trong đó có 34 năm 6 tháng nghỉ hưu từ ngày 1.1.2023. Vậy lương hưu và trợ cấp 1 lần của tôi được tính như thế nào?