Trợ cấp mai táng

Đã nhận BHXH một lần khi mất có được hưởng trợ cấp mai táng không?

NGỌC DIỆP |

Để xác định việc người lao động đã nhận bảo hiểm xã hội một lần khi mất có được hưởng trợ cấp mai táng không cần căn cứ theo quy định về trợ cấp mai táng tại khoản 1 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Hồ sơ và thủ tục đề nghị nhận trợ cấp mai táng cho người cao tuổi năm 2024

NHÓM PV |

Thân nhân của người cao tuổi qua đời muốn nhận chi phí trợ cấp mai táng phải làm hồ sơ và thủ tục theo quy định.

Mức hưởng trợ cấp mai táng với người cao tuổi hiện nay là bao nhiêu?

NGỌC DIỆP |

Theo quy định hiện nay, trường hợp người cao tuổi đang nhận trợ cấp xã hội chết sẽ được nhận một khoản trợ cấp mai táng nhất định.

Phương thức nộp hồ sơ nhận trợ cấp mai táng năm 2024

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Khoản 1 và Khoản 2 Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định người đang hưởng lương hưu khi qua đời thì người lo mai táng là tôi sẽ được nhận một lần trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở. Như vậy, số tiền tôi được hưởng là 18.000.000 đồng tương đương 10 lần mức lương cơ sở có đúng không? Phương thức nộp hồ sơ nhận trợ cấp mai táng năm 2024 là gì?

Quy định mức hưởng trợ cấp mai táng tính từ thời điểm thân nhân qua đời

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Bố tôi mất tháng 5.2023 khi 87 tuổi, tôi đã làm thủ tục để nhận tiền mai táng theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg và được hưởng mức trợ cấp 11.900.000 đồng tại xã. Tôi được biết, mức hưởng mai táng phí tại thời điểm ông mất là 10 lần mức lương cơ sở 1.490.000 đồng. Vậy, mức hưởng trợ cấp mai táng thế nào là đúng?

Mức trợ cấp mai táng năm 2024

Nhóm PV |

Theo quy định, người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người lao động chết.

Người đang hưởng lương hưu qua đời đột ngột, thân nhân được nhận chế độ gì?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Chồng tôi đang hưởng lương hưu thì đột ngột qua đời. Chúng tôi có con gái năm nay 13 tuổi, tôi 45 tuổi đang đi làm. Vậy tôi có được nhận chế độ tử tuất không?

Trợ cấp mai táng, tuất một lần năm 2023

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Người thân của tôi đóng bảo hiểm xã hội được 13 năm 9 tháng; do sức khỏe yếu nên tháng đã nghỉ không lương từ tháng 1.2021, tháng 4.2023 chốt sổ bảo hiểm xã hội. Nay người thân của tôi đã qua đời thì thân nhân được hưởng những chế độ nào?

Chưa nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất 1 lần

Hà Anh |

Ông Lê Văn Toản (Bắc Từ Liêm, Hà Nội) hỏi: Bác tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 3 năm 3 tháng và đã ngừng đóng từ tháng 8.2020. Hiện nay, bác tôi mắc bệnh hiểm nghèo vậy khi mất có được hưởng chế độ tử tuất và mai táng phí không?

Trợ cấp tuất một lần với thân nhân người lao động

QUANG MINH |

Cơ quan bảo hiểm xã hội thông tin cho bạn đọc về điều kiện hưởng trợ cấp mai táng, trợ cấp tuất một lần với thân nhân người lao động.

Đóng bảo hiểm xã hội hơn 30 năm được nhận chế độ tử tuất ra sao?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Bố tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 35 năm, ông mất lúc 57 tuổi. 2 người con của ông chưa đủ 18 tuổi và vợ chưa đủ 60 tuổi. Vậy gia đình tôi được nhận chế độ tử tuất không?

Trợ cấp mai táng với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Minh Hương |

Bạn đọc Kim Anh hỏi: Mẹ tôi sinh ngày 4.6.1970, hiện có nhu cầu đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện, tuy nhiên, hiện tại mẹ tôi đang mắc bệnh hiểm nghèo. Chẳng may đến tuổi hưởng lương hưu nhưng mẹ tôi qua đời thì có được hưởng chế độ tử tuất hay chế độ nào khác không?

Chế độ tử tuất tính theo lương cơ sở hay lương thực nhận?

Minh Phương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ tử tuất với người tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH).

Đóng BHXH tự nguyện 10 năm được hưởng trợ cấp mai táng thế nào

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan các trợ cấp mai táng, tử tuất khi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện.

Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng trợ cấp mai táng hay tử tuất?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin bạn đọc các vấn đề liên quan đến trợ cấp mai táng/tử tuất khi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện.