Thừa kế

Nhà đang trả góp có phải là di sản thừa kế?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email ngatranxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh tôi có mua trả góp một căn chung cư, khi chưa trả xong tiền mua nhà thì anh mất. Xin hỏi, căn chung cư vẫn đang trả góp có được coi là di sản thừa kế không?

Cha mẹ mất, con cái vẫn được thừa kế đất chưa có sổ đỏ

THUỲ TRANG |

Cha mẹ khai hoang đất và xây dựng nhà ở từ năm 1996. Tuy đất không có giấy tờ, sổ đỏ nhưng anh Nguyễn Văn Sinh, trú quận Liên Chiểu, Đà Nẵng cho biết, theo cơ quan chức năng, anh vẫn được làm thủ tục thừa kế.

Thừa kế nhà đất: Không chung hộ khẩu có được hưởng di sản?

Minh Huy (T/H) |

Chung hộ khẩu hay không, không quyết định đến việc bạn có được thừa kế nhà đất.

Đất không sổ đỏ chia thừa kế như thế nào?

Minh Huy (T/H) |

Đất không có sổ đỏ cá nhân và hộ gia đình vẫn được chia thừa kế nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật.

Sổ đỏ có mục nào ghi tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng không?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ không có mục nào ghi cụ thể đây là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng, trừ trường hợp nhập tài sản riêng của mình vào tài sản chung thì được ghi chú điều này trong sổ đỏ.

Góa phụ mòn mỏi chờ cấp “bìa đỏ” để thế chấp vay tiền... nuôi con

TRẦN TUẤN |

HÀ TĨNH - 5 năm nay, một góa phụ ở xã Cẩm Quan (huyện Cẩm Xuyên) nhiều lần chạy ngược chạy xuôi để xin cấp “bìa đỏ” mang tên mình nhằm có pháp lý để thế chấp vay ngân hàng lo trang trải cuộc sống, nuôi con nhưng do chưa làm được nên rất lo lắng, buồn bực.

Chưa sang tên sổ đỏ có được bán nhà đất cho người khác?

Minh Huy (T/H) |

Chỉ có một vài trường hợp sổ đỏ đứng tên người khác nhưng người đang cầm giữ sổ được chuyển nhượng, còn lại phải sang tên theo quy định, sau đó mới được chuyển nhượng, tặng cho.

Quy định về rút tiền từ sổ tiết kiệm của người đã mất

Đức Mạnh (T/H) |

Phân chia thừa kế sổ tiết kiệm của người đã mất phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó gồm xem xét là tài sản chung hay riêng của vợ chồng.

Sang tên sổ đỏ cho tặng, thừa kế như thế nào?

Tuấn Anh |

Sang tên sổ đỏ con gái có được hưởng bằng con trai không hay phụ thuộc vào ý chí của cha mẹ.

Sang tên sổ đỏ cho con: Nên cho tặng hay thừa kế?

Tuấn Anh |

Sang tên sổ đỏ hay cho tặng đều có những ưu - nhược điểm khác nhau.

Không được phép bán di sản thừa kế dùng cho thờ cúng

Tuấn Anh |

Khoản 1 Điều 645 Bộ luật Dân sự quy định, nếu người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và không được bán.

Có được yêu cầu đo đạc lại diện tích đất sau khi tách thửa?

phương dung |

Bố mẹ có để lại mảnh đất cho chúng tôi. Chúng tôi thống nhất tách thửa đất để mỗi người tự đứng tên riêng. Tôi có quyền yêu cầu đo lại diện tích mảnh đất hay không?

Có bắt buộc phải đăng ký biến động đất đai không?

phương dung |

Tôi được bố mẹ cho ngôi nhà và đã làm xong thủ tục đăng ký chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhưng quên không đăng ký biến động đất đai, hiện thửa đất đó vẫn để tên bố mẹ. Xin hỏi, thủ tục này có bắt buộc không?

Những trường hợp thu hồi đất mà không bồi thường tài sản

Khương Duy |

Tài sản gắn liền với đất gồm nhà ở, công trình xây dựng khác không phải là nhà ở, rừng sản xuất là rừng trồng, cây lâu năm. Tuy nhiên, tài sản gắn liền với đất thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất sau thì sẽ không được bồi thường.

Cách chia thừa kế nhà đất theo di chúc năm 2021

Minh Minh |

Người dân nên nắm rõ cách chia thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại để biết rõ phần di sản được hưởng hoặc thừa kế.

Cách phân chia thừa kế sổ tiết kiệm ngân hàng

Khuơng Duy |

Phân chia thừa kế sổ tiết kiệm của người đã mất phải được thực hiện đúng di chúc hoặc theo pháp luật.

Phân biệt nhận thừa kế và nhận tặng cho tài sản

Tuấn Anh (T/H) |

Dù đều là để lại tài sản của mình cho người khác nhưng nhận thừa kế và nhận tặng cho có rất nhiều điểm khác nhau.

Cách chia thừa kế đối với sổ đỏ đứng tên hộ gia đình

Tuấn Anh (T/H) |

Chia thừa kế khi sổ đỏ đứng tên hộ gia đình khá phức tạp, ảnh hưởng trực tiếp đến phần thừa kế được hưởng và nghĩa vụ nếu có.

Con nuôi có quyền hưởng thừa kế nhà đất của cha mẹ nuôi

Trang Thiều (T/H) |

Con nuôi được hưởng thừa kế nhà đất từ cha mẹ nuôi theo pháp luật và theo di chúc nếu trong di chúc của cha, mẹ nuôi có chỉ định con nuôi được hưởng thừa kế.

Đất chưa có sổ đỏ phân chia thừa kế như thế nào?

Minh Huy (T/H) |

Đất không có sổ đỏ vẫn có thể được chia thừa kế nếu tuân thủ theo các quy định của pháp luật.