Thời giờ nghỉ ngơi

Nghỉ trong giờ làm việc được quy định như nào?

Quế Chi (T/H) |

Nghỉ trong giờ làm việc được quy định tại Điều 109 Bộ luật Lao động 2019. 

Những công việc nào có tính chất đặc biệt về thời giờ làm việc?

Quế Chi (T/H) |

Điều 116 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi đối với người làm công việc có tính chất đặc biệt. 

Công việc nào có tính chất đặc biệt về thời giờ nghỉ ngơi?

Nam Dương |

Công việc phòng chống thiên tai, hỏa hoạn và dịch bệnh; trong lĩnh vực thể dục, thể thao; sản xuất thuốc, vắc xin sinh phẩm có tính chất đặc biệt về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi.

Đẩy mạnh tuyên truyền tại điểm sinh hoạt văn hoá

Kiều Vũ |

Liên đoàn Lao động huyện Gia Lâm (Hà Nội) đã tổ chức  tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật cho công nhân lao động Công ty cổ phần Môi trường đô thị tại điểm sinh hoạt văn hóa công nhân Công ty. Ngoài nâng cao kiến thức pháp luật cho công nhân lao động, hoạt động này còn nhằm đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền tại điểm sinh hoạt văn hóa công nhân.

Khi nào nghỉ giữa giờ được tính vào thời gian làm việc?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email ngochuongx@xxx hỏi: Theo hợp đồng lao động, thời gian làm việc mỗi ngày của tôi là 8 tiếng liên tục và được nghỉ giữa giờ 30 phút. Xin hỏi, thời gian nghỉ này có được tính vào thời giờ làm việc hay không?

Cách xây dựng nội quy lao động

MINH NGỌC |

Bạn đọc có email haix@xxx hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi mới thành lập và đang xây dựng nội quy lao động. Xin hỏi, pháp luật hiện hành có quy định gì về vấn đề này hay không?

Thử việc có được nghỉ phép?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email dothanhx@xxx hỏi: Tôi mới chuyển đơn vị công tác. Thời gian thử việc là 2 tháng từ 28.5.2018 đến 28.7.2018, sau thời gian thử việc mới ký HĐLĐ chính thức và được tham gia BHXH. Vậy thời gian nghỉ phép được tính thế nào?

Làm việc 51 giờ/tuần, có vi phạm pháp luật?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email saviox@xxx hỏi: Pháp luật lao động quy định thời gian làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc không quá 48 giờ trong một tuần. Công ty tôi làm một ngày 8 giờ 30 và được nghỉ 2 ngày thứ Bảy trong một tháng.

Công ty 10 lao động có phải đăng ký nội quy lao động?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email hoabanx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi mới thành lập, hiện có 10 người lao động. Vậy công ty tôi có phải đăng ký nội quy lao động không? Nội quy lao động phải có những nội dung gì?

Làm gần hết tháng, có được tính 1 ngày phép không?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email vtuyenx@xxx hỏi: Người lao động (NLĐ) nghỉ việc từ ngày 8.3.2018 thì không được hưởng phép năm 1 ngày của tháng 3. Vậy NLĐ nghỉ việc từ ngày 26.3.2018 thì có được tính 1 ngày phép năm không?

Tập huấn vào ngày nghỉ, người lao động có được hưởng tiền làm thêm giờ?

LS Sa Thị Mỹ Hạnh |

Bạn đọc N.A, email ngocanhtx@xxx, hỏi: Hằng năm, Công đoàn công ty tôi tổ chức đào tạo, tuyên truyền pháp luật cho người lao động vào ngày nghỉ hằng tuần. Vậy trường hợp này có được coi là người lao động làm thêm giờ không? Mức lương làm thêm giờ sẽ được tính như thế nào?