thế chấp quyền sử dụng đất

Nguyên tắc đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

Kim Nhung (T/H) |

Khi cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thì phải đăng ký với văn phòng đất đai nơi có đất.

Điều kiện thế chấp một sổ đỏ tại nhiều ngân hàng

Kim Nhung |

Thế chấp sổ đỏ là hình thức sử dụng sổ đỏ nhà, đất làm tài sản đảm bảo. Một sổ đỏ có thể được thế chấp tại nhiều ngân hàng nếu đủ điều kiện. 

Khi nào được đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất?

Kim Nhung (T/H) |

Dưới đây là 9 trường hợp đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất theo quy định tại Thông tư 07/2019/TT- BTP. 

Trường hợp nào được thế chấp quyền sử dụng đất ngoài ngân hàng?

Phương Duy (T/H) |

Căn cứ Điều 35 Nghị định 21/2021/NĐ-CP, cho phép việc thế chấp và nhận thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất tại cá nhân, tổ chức kinh tế không phải là ngân hàng.

Việc thế chấp quyền sử dụng đất có ghi rõ tại sổ đỏ không?

Trang Thiều (T/H) |

Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định, việc thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất được ghi rõ tại trang bổ sung của giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).

Một số lưu ý khi thế chấp quyền sử dụng đất

Trang Thiều (T/H) |

Dưới đây là một số lưu ý khi thế chấp quyền sử dụng đất người dân cần nắm rõ.

Điều kiện thực hiện thế chấp quyền sử dụng đất

Trang Thiều (T/H) |

Dưới đây là thông tin chi tiết về điều kiện thực hiện thế chấp quyền sử dụng đất theo Luật Đất đai 2013.

Chi tiết thủ tục công chứng hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất

Trang Thiều (T/H) |

Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định, hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất (chỉ có đất), hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (có nhà và đất) phải được công chứng.

Chi tiết hồ sơ, thủ tục thế chấp quyền sử dụng đất

Trang Thiều (T/H) |

Dưới đây là thông tin chi tiết về hồ sơ, thủ tục thế chấp quyền sử dụng đất người dân cần biết rõ.

Thế chấp quyền sử dụng đất, còn nhà trên đất thì sao?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ thuhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do tình hình tài chính khó khăn, vừa qua, tôi đã thế chấp quyền sử dụng đất trên đó có một ngôi nhà nhỏ. Khi tôi thế chấp quyền sử dụng đất, thì phần diện tích nhà gắn liền với mảnh đất đó có được xác định là tài sản thế chấp không?