Quỹ hưu trí và tử tuất

Các trường hợp nào tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc?

Quế Chi (T/H) |

Tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại Điều 88 của Luật Bảo hiểm xã hội được hướng dẫn bởi Điều 16 Nghị định 115/2015/NĐ-CP. 

Quy định về việc nộp tiền lãi chậm đóng Quỹ hưu trí và tử tuất

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội trả lời về quy định nộp tiền lãi chậm đóng Quỹ hưu trí và tử tuất.

260 doanh nghiệp được tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội 358 tỉ đồng

Nam Dương |

260 đơn vị, doanh nghiệp tại TPHCM với trên 44.630 lao động gặp khó khăn do ảnh hưởng của dịch COVID-19 đã được tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội (Quỹ hưu trí và tử tuất) với số tiền 358 tỉ đồng,

Giải quyết chế độ nghỉ hưu khi đang tạm dừng đóng BHXH ra sao?

Minh Phương |

Người sử dụng lao động liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội để đóng bù riêng cho người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu hàng tháng để giải quyết chế độ cho người lao động khi nghỉ hưu.

Quy định thời gian giải quyết tạm dừng đóng quỹ hưu trí

Minh Phương |

Liên quan đến chính sách tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất theo Nghị quyết 68/NQ-CP, một số vướng mắc đã được cơ quan chức năng tháo gỡ.

Doanh nghiệp giảm 1/3 lao động có được tạm dừng đóng quỹ hưu trí?

Hà Anh |

Bà Nguyễn Thu Hương (Hà Nội) hỏi: Tôi mở doanh nghiệp dịch vụ du lịch, thương mại và nay giảm đến 1/3 số lao động. Vậy tôi có có đủ điều kiện để tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất không?

Thiết thực hỗ trợ doanh nghiệp lúc khó khăn

Nam Dương |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam ngày 10.8 đã có văn bản gửi BHXH các tỉnh, thành phố về việc tiếp tục tạm dừng đóng vào Quỹ hưu trí và tử tuất. Theo đó, nếu người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 thì được tạm dừng đóng vào Quỹ hưu trí và tử tuất đến hết tháng 12.2020. Nhiều doanh nghiệp cho rằng đây là chính sách hỗ trợ rất thiết thực.

Chồng tham gia BHXH có được hưởng chế độ thai sản khi vợ không tham gia BHXH?

H.A ghi |

Anh Vũ Hải (Hà Đông, TP.Hà Nội) hỏi: Vợ tôi vừa sinh con được 1 tháng, vợ tôi không tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH), nhưng tôi có tham gia BHXH thì tôi có được hưởng tiền chế độ thai sản không?