Luật Cán bộ công chức

Công chức có được thành lập doanh nghiệp không?

hoài anh |

Bạn đọc có email voanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, công chức có được thành lập doanh nghiệp không?

Cán bộ bị bãi nhiệm còn là công chức không?

Anh Đức |

Theo Bộ Nội vụ, theo quy định tại khoản 7 Điều 7 Luật Cán bộ công chức năm 2008 thì cán bộ bị bãi nhiệm sẽ buộc phải thôi giữ chức vụ do bầu cử trước khi hết nhiệm kì.

Điều kiện để công chức, viên chức được hưởng lương hưu năm 2024 là gì?

NHÓM PV |

Điều kiện để công chức, viên chức hưởng lương hưu hiện nay được căn cứ theo quy định tại Luật Cán bộ, công chức 2008 và Luật Viên chức 2010...

Điều kiện hưởng lương hưu đối với công chức, viên chức

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Điều kiện để công chức, viên chức hưởng lương hưu hiện nay được căn cứ theo quy định nào?

Công chức có thể được điều động sang vị trí việc làm của viên chức

Thục Quyên (T/H) |

Theo quy định hiện hành, công chức có thể được điều động sang vị trí việc làm của viên chức.

Bộ Nội vụ trả lời kiến nghị bố trí chức danh văn phòng Đảng ủy cấp xã vào biên chế

Vương Trần |

Cử tri nêu đề nghị quy định chức danh văn phòng Đảng ủy cấp xã, phường vào trong biên chế, Bộ Nội vụ ghi nhận kiến nghị của cử tri để tổng hợp trình cấp có thẩm quyền.

Công chức được nghỉ không hưởng lương tối đa bao nhiêu ngày?

Thục Quyên (T/H) |

Việc xác định công chức được nghỉ không hưởng lương tối đa bao nhiêu ngày căn cứ vào Điều 13 Luật Cán bộ, công chức 2008.

2 hình thức để người đang là viên chức có thể chuyển sang làm công chức

Thục Quyên (T/H) |

Người đang là viên chức có thể chuyển sang làm công chức bằng 2 hình thức, căn cứ vào Khoản 2 và Khoản 3 Điều 37 Luật Viên chức 2010 (được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 1 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019) quy định về phương thức tuyển dụng viên chức.

Quy định về chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức

Thục Quyên (T/H) |

Quy định về chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức được căn cứ vào Khoản 1 Điều 58 Luật Viên chức 2010 (sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019).

Những việc công chức không được làm liên quan đến bí mật Nhà nước

Thục Quyên |

Những việc cán bộ, công chức không được làm liên quan đến bí mật Nhà nước được quy định tại Điều 19 Luật Cán bộ công chức 2008.

Quy định về xóa tư cách chức vụ đối với cán bộ, công chức

Thục Quyên (T/H) |

Xóa tư cách chức vụ đối với cán bộ, công chức được nêu lên tại Khoản 5 Điều 84 Luật Cán bộ, công chức 2008 (được sửa đổi bởi Khoản 18 Điều 1 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019).

Các cơ quan quản lý cán bộ, công chức theo quy định hiện nay

Thục Quyên (T/H) |

Cơ quan quản lý cán bộ, công chức được quy định tại Khoản 2 Điều 7 Luật Cán bộ, công chức 2008.

Quy định thưởng Tết đối với cán bộ, công chức, viên chức

HẠNH AN |

Cán bộ, công chức có thể được hỗ trợ một khoản nhất định nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn.

Giám đốc Sở ở Quảng Ngãi bị phát hiện nhiều sai phạm sau tố cáo, tiếp tục bị khiếu nại

VIÊN NGUYỄN |

Sau khi bị phát hiện có nhiều sai phạm, ông Nguyễn Văn Thành - Giám đốc Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Quảng Ngãi lại bị phản ánh là cho thôi việc ông Nguyễn Tạ Quyền (51 tuổi) - Trưởng phòng Quản lý Công nghệ và Chuyên ngành chưa đúng quy định.

Cán bộ, công chức đang bị tạm giam có được nhận lương không

HIỆP DƯƠNG |

Theo Khoản 2, Điều 81, Luật Cán bộ công chức: “Trong thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử, cán bộ, công chức được hưởng lương theo quy định của Chính phủ”.