Chế độ tử tuất

Trong thời gian bao lâu thân nhân của NLĐ qua đời được nhận tiền tử tuất?

Phương Minh |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến thời gian thân nhân của người lao động đang hưởng lương hưu mà qua đời được nhận chế độ tử tuất.

Mức đóng bảo hiểm hưu trí, tử tuất đối với người làm cơ quan Nhà nước

Minh Hương |

Dưới đây là mức đóng bảo hiểm hưu trí, tử tuất đối với những người làm trong cơ quan Nhà nước năm 2022.

Đóng bảo hiểm xã hội 60 tháng, thân nhân được hưởng chế độ tử tuất ra sao?

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi là giáo viên mầm non đang công tác tại đơn vị công lập đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) trên 60 tháng. Mẹ bệnh và qua đời đột ngột, vậy mẹ tôi và người thân được hưởng những chế độ nào của BHXH? 

Thân nhân của người mất do tai nạn lao động có được nhận chế độ BHXH?

LƯƠNG HẠNH |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc về việc giải quyết chế độ tử tuất và các chế độ bảo hiểm khác cho thân nhân của người mất do tai nạn lao động

Thân nhân người lao động được hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp nào?

Bảo Hân (T/H) |

Điều 53 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định về trợ cấp khi người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. 

Đóng bảo hiểm xã hội hơn 30 năm được nhận chế độ tử tuất ra sao?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Bố tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 35 năm, ông mất lúc 57 tuổi. 2 người con của ông chưa đủ 18 tuổi và vợ chưa đủ 60 tuổi. Vậy gia đình tôi được nhận chế độ tử tuất không?

Đối tượng ghi tờ khai nhân thân theo chế độ tử tuất

Minh Hương |

Người khai nhận chế độ tử tuất theo thứ tự vợ hoặc chồng, con, cha đẻ, mẹ đẻ... Trường hợp không còn các thân nhân nêu trên thì xác định người khai theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Quy định về bổ sung đối tượng được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Chồng tôi là sĩ quan quân đội mất năm 2018, đóng đủ bảo hiểm 15 năm và có 1 con dưới 6 tuổi. Thời điểm chồng tôi mất, cơ quan làm chế độ hưởng trợ cấp tuất hằng tháng cho bố vợ, mẹ vợ và con tôi. Còn bố chồng tôi chưa đủ 60 tuổi. Từ 1.1.2022 bố chồng tôi đủ 60 tuổi. Vậy tôi có thể làm hồ sơ bổ sung cho ông được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không?


Đối tượng cần giám định sức khỏe để nhận trợ cấp tuất hàng tháng

Minh Hương |

Trợ cấp tuất là chế độ bảo hiểm xã hội bù đắp phần thu nhập cho thân nhân người lao động. Vậy, ai cần giám định sức khỏe để nhận trợ cấp tuất hàng tháng?

Quy định độ tuổi của thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trợ cấp tuất hàng tháng.

Quy định về việc bổ sung người hưởng chế độ tử tuất

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến quy định về việc bổ sung thân nhân được hưởng chế độ tử tuất.

Đối tượng và mức hưởng chế độ tử tuất hằng tháng

Minh Phương |

Bạn đọc hỏi: Ông tôi nhận lương hưu từ năm 1992 và mất tháng 8.2020. Vậy con của ông và vợ ông có được hưởng chế độ tử tuất không (vợ của ông không có thu nhập và con có thu nhập hằng tháng). Nếu được nhận thì cơ quan nào giải quyết các chế độ đó?

Thông tin giấy báo tử không khớp với sổ BHXH, nhận chế độ tử tuất ra sao

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Trong giấy báo tử của bác tôi sinh ngày 9.2.1965, trong sổ bảo hiểm xã hội bác tôi sinh ngày 5.10.1965. Vậy việc nhận chế độ tử tuất có bị ảnh hưởng do không khớp ngày sinh không?

Trợ cấp mai táng với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Minh Hương |

Bạn đọc Kim Anh hỏi: Mẹ tôi sinh ngày 4.6.1970, hiện có nhu cầu đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện, tuy nhiên, hiện tại mẹ tôi đang mắc bệnh hiểm nghèo. Chẳng may đến tuổi hưởng lương hưu nhưng mẹ tôi qua đời thì có được hưởng chế độ tử tuất hay chế độ nào khác không?

Quy định về trình tự và thời hạn giải quyết hưởng chế độ tử tuất

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến trình tự và thời hạn giải quyết hưởng chế độ tử tuất.

Hướng dẫn thủ tục giải quyết hưởng chế độ tử tuất

LƯƠNG HẠNH |

Quyết định 222/QĐ-BHXH hướng dẫn thủ tục giải quyết hưởng chế độ tử tuất.

Chế độ tử tuất tính theo lương cơ sở hay lương thực nhận?

Minh Phương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ tử tuất với người tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH).

Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng trợ cấp mai táng hay tử tuất?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin bạn đọc các vấn đề liên quan đến trợ cấp mai táng/tử tuất khi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện.

Tham gia bảo hiểm 11 tháng, được hưởng trợ cấp tử tuất 1 lần không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được hưởng chế độ tử tuất 1 lần.

Tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ tử tuất?

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin điều kiện hưởng chế độ tử tuất với trường hợp đã tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện.