chấm dứt hợp đồng lao động trái luật

Chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, phải bồi thường như thế nào?

Bảo Hân (T/H) |

Điều 40 Bộ luật Lao động 2019 quy định nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. 

Khi nào người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng?

Quế Chi (T/H) |

Điều 37 Bộ luật Lao động 2019 quy định những trường hợp người sử dụng lao động (NSDLĐ) không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Công ty CP Cơ khí xây dựng giao thông Thăng Long chấm dứt HĐLĐ trái luật

Tất Thảo |

Chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) với nhiều người lao động với lý do đưa ra là gặp khó khăn trong sản xuất kinh doanh, nhưng Công ty Cổ phần Cơ khí xây dựng giao thông Thăng Long (Công ty Thăng Long) tại quận Hoàng Mai (Hà Nội) không tuân thủ đúng theo quy định của Bộ luật Lao động 2019, khiến quyền lợi của người lao động không được đảm bảo.

Công đoàn tỉnh Long An bảo vệ quyền lợi cho 867 người lao động

Việt Lâm |

Chiều 23.6, Thường trực Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam (LĐLĐVN) đã có buổi làm việc với LĐLĐ tỉnh Long An về tổ chức sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội XII Công đoàn Việt Nam.

Không làm đủ 45 ngày báo trước có phải là chấm dứt HĐLĐ trái luật?

nam dương |

Bạn đọc có email thunxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn và làm đơn xin nghỉ việc có báo trước 45 ngày theo quy định. Do đã nghỉ hết phép nên trong 45 ngày báo trước, tôi có xin nghỉ không phép 2 ngày và được tổ trưởng đồng ý. Đến nay công ty nói tôi không làm đủ 45 ngày báo trước nên cho rằng, tôi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật và không trả trợ cấp thôi việc cho những năm không đóng bảo hiểm thất nghiệp. Công ty làm vậy có đúng không?

Không được ký hợp đồng lao động, nghỉ việc có phải bồi thường?

nam dương |

Bạn đọc có email kentrungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã làm được 4 tháng, công ty chỉ nói miệng là tôi đã vào nhân viên chính thức từ tháng 2 và hiện tại chưa được ký hợp đồng lao động. Nếu bây giờ tôi nghỉ việc thì có phải bồi thường cho công ty không?