Bảo hiểm xã hội bắt buộc

Nghỉ làm ở công ty, có được đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu?

Phương Minh |

Ông Thành An hỏi: Tôi làm ở công ty Nhà nước và đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc được 15 năm. Vì nhiều lý do, tôi vừa nghỉ việc. Tôi năm nay là 45 tuổi, muốn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để được hưởng lương hưu có được không?

Thời gian nhận tiền lương hưu sau khi giám định sức khoẻ hưu trí

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về thời gian nhận tiền lương hưu sau khi giám định sức khoẻ hưu trí.

2 chính sách về bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 1.7

Phương Minh |

Sẽ tăng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tối thiểu từ ngày 1.7.2022; Điều chỉnh mức đóng bảo hiểm xã hội vào Quỹ Bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ ngày 1.7.2022.

Tăng lương tối thiểu từ 1.7: Tiền lương tính đóng BHXH bắt buộc ra sao?

Phương Minh |

Từ ngày 1.7.2022, mức lương tối thiểu vùng được điều chỉnh tăng thêm 6%, vì vậy, tiền lương tháng tính đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cũng có sự điều chỉnh.

Quy định về BHXH bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài

Bảo Hân (T/H) |

Nghị định 43/2018/NĐ-CP quy định chi tiết Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) và Luật An toàn, vệ sinh lao động về BHXH bắt buộc với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam. 

Quy định tiền lương tính đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, BHYT năm 2022

Minh Hương |

Dưới đây là cách xác định tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế năm 2022.

Hồ sơ đăng ký tham gia Bảo hiểm xã hội cho nhân viên công ty

QUANG MINH |

Cơ quan Bảo hiểm xã hội trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến thủ tục tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH).

Mức hưởng lương hưu của người lao động nước ngoài

Minh Hương |

Mức lương hưu cho người lao động nước ngoài tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính theo công thức dưới đây.

Người lao động ở nước ngoài muốn hưởng lương hưu cần điều kiện gì?

Phương Minh |

Người lao động nước ngoài thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc có thể hưởng lương hưu nếu đáp ứng các điều kiện như đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 20 năm trở lên và đủ tuổi nghỉ hưu.

Được đóng hai loại bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện cùng lúc không?

LƯƠNG HẠNH |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam trả lời giải đáp thắc mắc bạn đọc về việc gia hạn thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT). 

Mức tăng trợ cấp hằng tháng với cán bộ công an

Phương Minh |

Mức trợ cấp hằng tháng đối với cán bộ Công an thuộc đối tượng hưởng trợ cấp hàng tháng được tăng thêm 7,4% theo quy định tại Thông tư 14/2022/TT-BCA.

Đối tượng không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến đối tượng không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Các trường hợp nào tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc?

Quế Chi (T/H) |

Tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại Điều 88 của Luật Bảo hiểm xã hội được hướng dẫn bởi Điều 16 Nghị định 115/2015/NĐ-CP. 

Hồ sơ nghỉ hưu với lao động đang tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin cho bạn đọc về hồ sơ hưởng lương hưu khi tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Đăng ký, điều chỉnh đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế ra sao?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi làm việc ở một công ty linh kiện điện tử, tôi muốn đăng ký, điều chỉnh đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế cần hồ sơ gì và làm các bước như thế nào?

Tiền thưởng Tết âm lịch có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

Nam Dương |

Bạn đọc có email Diemmyxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, khoản thưởng Tết âm lịch có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

Làm gì để có lương hưu sau 9 năm tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc

ANH THƯ |

Cơ quan bảo hiểm xã hội giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến việc dừng đóng Bảo hiểm xã hội bắt buộc và tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Đã rút bảo hiểm xã hội một lần, có được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện?

Quế Chi |

Bạn đọc Đặng Quách D. hỏi: Năm 2019, tôi đã rút bảo hiểm xã hội (BHXH) một lần. Nay tôi muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không? 

Cách đóng từ bảo hiểm xã hội bắt buộc sang bảo hiểm xã hội tự nguyện

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội theo công ty được 11 năm 3 tháng. Do COVID-19 tôi nghỉ việc và đang xin chế độ trợ cấp thất nghiệp. Vậy sau khi hoàn thành quyền lợi trợ cấp thất nghiệp, tôi vẫn không xin được việc thì đóng tiếp bảo hiểm xã hội như thế nào? Nếu đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, cần đóng thêm bao nhiêu năm, mức đóng như thế nào?

Quy định về đóng nối tiếp bảo hiểm xã hội

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được 7 tháng rồi chuyển qua bảo hiểm xã hội tự nguyện thì được nối tiếp tháng thứ 8 không?