Điều kiện hưởng chế độ thai sản?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 0948855xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: 

Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;  

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;  

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng chế độ thai sản?

VĂN HÒA - NAM DƯƠNG |

Bạn đọc H.B.H (email: bichhongxx@xxx) hỏi: Hiện tại tôi có bầu được 31 tuần, tôi nghỉ việc từ 20.4.2017 nhưng đến ngày 15.6, Cty mới chốt sổ BHXH cho tôi. Tôi muốn hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước chế độ thai sản. Vậy sinh xong tôi có được làm thủ tục nhận chế độ thai sản không?

Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng chế độ thai sản?

VĂN HÒA - NAM DƯƠNG |

Bạn đọc H.B.H (email: bichhongxx@xxx) hỏi: Hiện tại tôi có bầu được 31 tuần, tôi nghỉ việc từ 20.4.2017 nhưng đến ngày 15.6, Cty mới chốt sổ BHXH cho tôi. Tôi muốn hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước chế độ thai sản. Vậy sinh xong tôi có được làm thủ tục nhận chế độ thai sản không?

Đang nghỉ thai sản, HĐLĐ hết hạn có bị nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 0166828xxx hỏi: Tôi đang nghỉ thai sản thì hết hạn HĐLĐ, Cty chấm dứt HĐLĐ được không?

Đang nghỉ thai sản, HĐLĐ hết hạn có bị nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 0166828xxx hỏi: Tôi đang nghỉ thai sản thì hết hạn HĐLĐ, Cty chấm dứt HĐLĐ được không?

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ngoại tình, ly hôn - câu chuyện không có gì mới và khá phổ biến trong xã hội hiện nay. Thật đáng buồn khi có nhiều người cho rằng, việc này rất bình thường, nó là xu hướng tự do của xã hội hiện đại, không phải thời phong kiến nên không cần câu nệ về điều tiếng, cũng không nên quy kết đẩy lên tầm vi phạm đạo đức, nhân cách hay cái gì đó quá nặng nề.

Xả súng hàng loạt rúng động thủ đô Na Uy, 21 người thương vong

Thanh Hà |

Vụ xả súng xảy ra gần một câu lạc bộ đồng tính nổi tiếng ở trung tâm Oslo, Na Uy trong bối cảnh thành phố chuẩn bị tổ chức cuộc diễu hành Pride (Diễu hành Tự hào) của cộng đồng LGBT và những người ủng hộ.

Nữ vận động viên bơi người Mỹ chia sẻ về khoảnh khắc sinh tử

TAM NGUYÊN |

Anita Alvarez bị ngất và chìm xuống bể khi đang thực hiện bài thi của mình tại Giải bơi vô địch thế giới.

Đảm bảo an toàn hạ du khi Thủy điện Hòa Bình mở cửa đáy thứ hai xả lũ

Vũ Long |

Cần đảm bảo an toàn hạ du khi Thủy điện Hòa Bình mở tiếp cửa đáy thứ 2 xả lũ từ 15 giờ ngày 25.6.2022.

Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng chế độ thai sản?

VĂN HÒA - NAM DƯƠNG |

Bạn đọc H.B.H (email: bichhongxx@xxx) hỏi: Hiện tại tôi có bầu được 31 tuần, tôi nghỉ việc từ 20.4.2017 nhưng đến ngày 15.6, Cty mới chốt sổ BHXH cho tôi. Tôi muốn hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước chế độ thai sản. Vậy sinh xong tôi có được làm thủ tục nhận chế độ thai sản không?

Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng chế độ thai sản?

VĂN HÒA - NAM DƯƠNG |

Bạn đọc H.B.H (email: bichhongxx@xxx) hỏi: Hiện tại tôi có bầu được 31 tuần, tôi nghỉ việc từ 20.4.2017 nhưng đến ngày 15.6, Cty mới chốt sổ BHXH cho tôi. Tôi muốn hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước chế độ thai sản. Vậy sinh xong tôi có được làm thủ tục nhận chế độ thai sản không?

Đang nghỉ thai sản, HĐLĐ hết hạn có bị nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 0166828xxx hỏi: Tôi đang nghỉ thai sản thì hết hạn HĐLĐ, Cty chấm dứt HĐLĐ được không?

Đang nghỉ thai sản, HĐLĐ hết hạn có bị nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 0166828xxx hỏi: Tôi đang nghỉ thai sản thì hết hạn HĐLĐ, Cty chấm dứt HĐLĐ được không?