Đổi căn cước công dân, nếu chậm thông báo với cơ quan thuế có bị phạt?

CAO NGUYÊN |

Những ngày qua, việc cấp căn cước công dân gắn chip đã được đẩy mạnh ở nhiều địa phương trên cả nước. Đến nay, lượng người đi làm rất lớn, trước rất nhiều thuận lợi của thẻ này thì có một số lo ngại nếu chậm thông báo thay đổi thẻ với cơ quan thuế có bị nộp phạt hay không?.

Các địa phương đang gấp rút triển khai việc cấp Căn cước công dân gắn chip cho người dân cả nước. Trong tương lai, đây là một trong những thủ tục được cho là sẽ được giản lược về mặt hồ sơ, giấy tờ để thuận tiện hơn cho công tác hành chính.

Chính vì nhiều thuận lợi khi làm Căn cước công dân gắn chip cũng như mức độ bảo mật nâng cao mà nhiều người đang hào hứng đi cấp Căn cước công dân mới. Tuy nhiên, vẫn có nhiều người lo ngại về việc không kịp thực hiện thông báo thay đổi với cơ quan Thuế theo quy định thì sẽ phải nộp phạt hành chính.

Ngày 14.4, trao đổi với Lao Động ông Nguyễn Đức Huy – Phó Chánh Văn phòng Tổng cục Thuế cho biết, cơ quan thuế luôn tạo điều kiện tốt nhất cho người nộp thuế. Tuy nhiên, trường hợp người nộp thuế khi có thay đổi về thông tin đăng ký thuế (bao gồm cả chứng minh nhân dân và căn cước công dân) thì phải khai báo thay đổi với cơ quan thuế theo quy định tại Luật Quản lý thuế.

Theo ông Huy, nếu như trước đây, việc chậm khai báo sẽ bị xử phạt. Tuy nhiên, theo Nghị định 125/2020/NĐ-CP, nếu thay đổi từ chứng minh thư sang căn cước công dân do thay đổi hàng loạt mà người nộp thuế chậm khai báo thay đổi thì không bị phạt.

Cụ thể, tại khoản 6 Điều 11 Nghị định 125 quy định các trường hợp không bị xử phạt, bao gồm: Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân.

Cơ quan chi trả thu nhập chậm thông báo thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi người nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân được cấp thẻ căn cước công dân.

Thông báo thay đổi thông tin trên hồ sơ đăng ký thuế về địa chỉ người nộp thuế quá thời hạn quy định do thay đổi địa giới hành chính theo Nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội hoặc Nghị quyết của Quốc hội.

Giải thích thêm về vấn đề này, ông Huy cho rằng đây là quy định mới nhằm tạo điều kiện cho người nộp thuế trong đợt thay đổi căn cước công dân hàng loạt này.

Phải khai báo khi thay đổi

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Luật Quản lý thuế số 38 có quy định, cá nhân đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi một trong các thông tin trên tờ khai đăng ký thuế (ví dụ: thay đổi về số chứng minh nhân dân/căn cước công dân...) thì phải thực hiện thủ tục thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

Người lao động có thể tự mình thực hiện thủ tục hoặc ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập thực hiện đăng ký thay đổi thông tin đăng ký thuế. Người lao động có trách nhiệm thông báo cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập chậm nhất là 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

CAO NGUYÊN
TIN LIÊN QUAN

Làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Sổ Châu |

Tôi làm căn cước công dân gắn chip nhưng đợi một tuần vẫn chưa thấy được nhận. Xin hỏi, làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Cấp căn cước công dân ngày đêm, một nữ Trung tá công an phải nhập viện

Minh Hoàng |

Đang làm thủ tục cấp căn cước công dân cho người dân, một nữ Trung tá công an (ở Thanh Hóa) có dấu hiệu bị ngất, ngay sau đó, nữ cán bộ này đã phải chuyển đến bệnh viện để điều trị.

Làm thẻ căn cước công dân gắn chíp thế nào khi hộ khẩu ở nơi khác

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Nhà tôi ở Hà Nội nhưng tôi đang sinh sống và làm việc tại TP.HCM thì có phải ra Hà Nội làm thẻ căn cước công dân gắn chíp không hay làm trong TP.HCM cũng được?

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

Chủ tịch nước gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc đã gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên - người đã dũng cảm cứu người bị đuối nước.

Hạnh phúc viên mãn của Son Ye Jin ở tuổi 41

THU HƯƠNG |

Ở tuổi 41, Son Ye Jin là minh hàng đầu giới giải trí Hàn Quốc với sự nghiệp phim ảnh đáng nể. Cô kết hôn cùng Hyun Bin hồi tháng 3.2022 và chuẩn bị chào đón con đầu lòng. Công chúng ngưỡng mộ cuộc sống viên mãn của nữ diễn viên và gọi cô là “Người phụ nữ may mắn có trong tay tất cả mọi thứ”.

TPHCM triển khai nhiều đầu việc đẩy nhanh tiến độ dự án Vành đai 3

MINH QUÂN |

TPHCM - Các mô hình tổ chức lãnh đạo, điều hành dự án Vành đai 3 được TPHCM thành lập nhằm đảm bảo tiến độ, đẩy nhanh hoàn thành dự án.

Chứng khoán: Mô hình 2 đáy được củng cố, VN-Index có thể hồi phục từ đáy 2

Thế Lâm |

Chỉ số chứng khoán VN-Index tăng điểm từ đầu phiên ngày 27.6 đồng thuận với thị trường chứng khoán thế giới. Theo nhận định của Công ty chứng khoán MB (MBS), mô hình 2 đáy hồi phục đang được củng cố.

Làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Sổ Châu |

Tôi làm căn cước công dân gắn chip nhưng đợi một tuần vẫn chưa thấy được nhận. Xin hỏi, làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Cấp căn cước công dân ngày đêm, một nữ Trung tá công an phải nhập viện

Minh Hoàng |

Đang làm thủ tục cấp căn cước công dân cho người dân, một nữ Trung tá công an (ở Thanh Hóa) có dấu hiệu bị ngất, ngay sau đó, nữ cán bộ này đã phải chuyển đến bệnh viện để điều trị.

Làm thẻ căn cước công dân gắn chíp thế nào khi hộ khẩu ở nơi khác

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Nhà tôi ở Hà Nội nhưng tôi đang sinh sống và làm việc tại TP.HCM thì có phải ra Hà Nội làm thẻ căn cước công dân gắn chíp không hay làm trong TP.HCM cũng được?