Đổi thẻ căn cước công dân gắn chíp có phải làm lại bằng lái xe?

Tuấn Anh |

Đổi thẻ căn cước công dân gắn chíp mà các thông tin về năm sinh, họ, tên, tên đệm, địa chỉ... không thay đổi thì công dân sẽ không phải đổi lại bằng lái hay cà vẹt.

Trên giấy phép lái xe (bằng lái) và giấy chứng nhận đăng ký xe (cà vẹt xe) không thể hiện thông tin số chứng minh nhân dân (CMND)/ căn cước công dân (CCCD).

Pháp luật hiện hành chỉ có quy định về cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe, đăng ký xe chứ không có quy định về việc cập nhật thông tin khi có thay đổi trong hồ sơ cấp giấy phép lái xe. Cụ thể, theo Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, quy định đổi giấy phép lái xe như sau:

Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy CMND hoặc thẻ CCCD.

Thay đổi CMND 9 số sang thẻ căn cước công dân gắn chíp không phải làm lại bằng lái xe. Ảnh: V.Dũng
Thay đổi CMND 9 số sang thẻ căn cước công dân gắn chíp không phải làm lại bằng lái xe. Ảnh: V.Dũng

Còn về việc cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định:

Đối tượng cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, gồm: xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển nền màu trắng, chữ và số màu đen; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe.

Giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc bị mất hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe (tên chủ xe, địa chỉ) hoặc chủ xe có nhu cầu đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

Như vậy, khi đổi từ CMND 9 số qua CCCD gắn chíp mà không thay đổi các thông về năm sinh, họ, tên, tên đệm, địa chỉ (CMND 12 số, CCCD mã vạch khi đổi qua CCCD gắn chíp không làm thay đổi số) thì công dân sẽ không phải đổi lại bằng lái hay cà vẹt.

Tuấn Anh
TIN LIÊN QUAN

5 trường hợp không đổi từ CMND sang căn cước công dân gắn chíp sẽ bị phạt

Vương Trần |

Công dân không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi mới chứng minh nhân dân có thể bị phạt tới 200.000 đồng.

Đổi căn cước công dân, nếu chậm thông báo với cơ quan thuế có bị phạt?

CAO NGUYÊN |

Những ngày qua, việc cấp căn cước công dân gắn chip đã được đẩy mạnh ở nhiều địa phương trên cả nước. Đến nay, lượng người đi làm rất lớn, trước rất nhiều thuận lợi của thẻ này thì có một số lo ngại nếu chậm thông báo thay đổi thẻ với cơ quan thuế có bị nộp phạt hay không?.

Làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Sổ Châu |

Tôi làm căn cước công dân gắn chip nhưng đợi một tuần vẫn chưa thấy được nhận. Xin hỏi, làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Chứng khoán: FLC trần cứng 5 phiên liên tiếp, cổ phiếu ngân hàng hút tiền

Đức Mạnh |

Chỉ số chứng khoán VN-Index đi lên với thanh khoản được củng cố. Dòng tiền ồ ạt đổ vào giúp nhiều mã đổi màu liên tục chỉ sau giờ nghỉ trưa.

Việt Nam thu hút trên 14 tỉ USD vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài

Vũ Long |

6 tháng đầu năm, Việt Nam thu hút được 14,03 tỉ USD vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, bằng 91,1% so với cùng kỳ năm 2021.

Chưa có mẫu chung giấy cam kết nếu người dân không tiêm vaccine COVID-19

Thùy Linh |

Bộ Y tế yêu cầu người dân cam kết chịu trách nhiệm khi để lây lan dịch COVID-19 nếu không tiêm vaccine, tuy nhiên, chưa có một mẫu cam kết thống nhất trên toàn quốc về việc chịu trách nhiệm nếu không tiêm vaccine COVID-19, để lây lan dịch bệnh.

Tranh luận quanh việc xét xử kín vụ “dì ghẻ” bạo hành bé gái 8 tuổi tử vong

Anh Tú |

TPHCM - Dự kiến, vụ bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành đến tử vong sẽ được xét xử kín vào ngày 21.7 tại TAND TPHCM. Tuy nhiên, với việc xét xử theo hình thức xử kín đang khiến nhiều người không khỏi thắc mắc và tranh luận.

Nga trên đà chiến thắng lớn nhất sau 4 tháng chiến sự ở Ukraina

Song Minh |

Nga đang giành những chiến tích lớn nhất kể từ khi bắt đầu cuộc xung đột ở Ukraina 4 tháng trước đây.

5 trường hợp không đổi từ CMND sang căn cước công dân gắn chíp sẽ bị phạt

Vương Trần |

Công dân không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi mới chứng minh nhân dân có thể bị phạt tới 200.000 đồng.

Đổi căn cước công dân, nếu chậm thông báo với cơ quan thuế có bị phạt?

CAO NGUYÊN |

Những ngày qua, việc cấp căn cước công dân gắn chip đã được đẩy mạnh ở nhiều địa phương trên cả nước. Đến nay, lượng người đi làm rất lớn, trước rất nhiều thuận lợi của thẻ này thì có một số lo ngại nếu chậm thông báo thay đổi thẻ với cơ quan thuế có bị nộp phạt hay không?.

Làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Sổ Châu |

Tôi làm căn cước công dân gắn chip nhưng đợi một tuần vẫn chưa thấy được nhận. Xin hỏi, làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?