Thời gian làm giáo viên hợp đồng có được tính để đăng ký xét thăng hạng?

Trang Hà |

Để được tham gia thi/xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên, thầy/cô phải đạt tiêu chuẩn, điều kiện đăng ký thi/xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên, trong đó có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp tương ứng.

Ảnh: Hải Nguyễn
Thời gian làm giáo viên hợp đồng (không tính thời gian tập sự) được tính để đăng ký xét thăng hạng. Ảnh: Hải Nguyễn

Trước chùm thông tư mới ban hành về Tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp các cấp từ mầm non đến phổ thông, nhiều giáo viên hợp đồng lâu năm ở Hà Nội vừa đỗ viên chức theo diện đặc cách đang có nhiều tâm tư. Theo các giáo viên, liệu thời gian làm giáo viên hợp đồng có được tính để đăng ký xét thăng hạng hay không?

Chia sẻ với Báo Lao Động, một giáo viên dạy hợp đồng ở Sóc Sơn đặt ra câu hỏi:

"Mong Bộ GDĐT có hướng dẫn cụ thể cho đối tượng giáo viên hợp đồng Sóc Sơn vừa đỗ viên chức cuối năm 2020, đầu năm 2021 xem có được thăng hạng theo thông tư 03 không? Bởi ở Sóc Sơn, giáo viên đều đã hưởng lương hạng III ngay từ khi được ký hợp đồng và hầu hết anh/chị/em đều công tác đủ 9 năm trở lên. Nếu vậy những người đủ điều kiện có được thăng lên hạng II không hay phải đủ 9 năm kể từ ngày tuyển dụng chính thức mới được thăng hạng?".

Phản hồi qua Báo Lao Động, đại diện Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý giáo dục (Bộ GDĐT) cho biết:

- Để được tham gia kỳ thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng II thì thầy/cô phải đạt tiêu chuẩn, điều kiện đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng II. Trong đó, có tiêu chuẩn về thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III là 09 năm.

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 32 Nghị định số 115/2021/NĐ-CP, nếu trước khi được tuyển dụng thầy/cô đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo đúng quy định của Luật bảo hiểm xã hội, làm việc ở vị trí việc làm có yêu cầu về trình độ chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp (nếu có thời gian công tác không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn) và thời gian đó được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng tính làm căn cứ xếp lương ở chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III thì được tính là tương đương với thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III.

Trường hợp có thời gian tương đương thì phải có ít nhất 01 năm (đủ 12 tháng) giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III tính đến đến ngày hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

Từ ngày 20.3.2021, viên chức là giáo viên dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên các cấp phải đáp ứng được thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên tương ứng theo quy định tại các Thông tư 01/2021/TT-BGDĐT, Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT, Thông tư 03/2021/TT-BGDĐT, Thông tư 04/2021/TT-BGDĐT như sau:

Dự thi/xét thăng hạng giáo viên mầm non hạng II (mã số V.07.02.25) phải có thời gian giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III (mã số V.07.02.26) hoặc tương đương từ đủ 09 năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký.

Dự thi/xét thăng hạng chức danh giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.28) phải có thời gian giữ chức danh giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) hoặc tương đương từ đủ 09 năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký.

Dự thi/xét thăng chức danh giáo viên THCS hạng II (mã số V.07.04.31) phải có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III (mã số V.07.04.32) hoặc tương đương từ đủ 09 năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký.

Dự thi/xét thăng chức danh giáo viên THPT hạng II (mã số V.07.05.14) phải có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng III (mã số V.07.05.15) hoặc tương đương từ đủ 09 năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký.

Trang Hà
TIN LIÊN QUAN

Lãng phí và hình thức từ các lớp “thăng hạng” giáo viên

Q.ĐẠI - HƯNG THƠ |

Để được “thăng hạng”, hưởng lương cao hơn, giáo viên trên cả nước ồ ạt đăng ký tham gia học chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giáo viên (CDNNGV). Các lớp cấp chứng chỉ này được mở ra liên tục, đem lại lợi nhuận rất lớn cho các đơn vị, làm giáo viên mệt mỏi, tốn kém.

Lại một kiểu “giấy phép con” hành giáo viên

Đặng Chung - Nguyễn Hùng |

Dù vui mừng khi Bộ Giáo dục Đào tạo đã bỏ các điều kiện về chứng chỉ tin học và ngoại ngữ trong việc bổ nhiệm, thăng hạng cho giáo viên, nhưng hiện nhiều nhà giáo đang tâm tư và lo lắng. Nhiều nơi, giáo viên phải “chạy đua” đi học chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh và “thấm” những đoạn trường trong công cuộc thăng hạng chức danh nghề nghiệp.

Chi tiết các mức phụ cấp đứng lớp của giáo viên hợp đồng trường công lập

Tú Quỳnh |

Ngoài hưởng lương chính thức, giáo viên hợp đồng giảng dạy tại các trường công lập còn được hưởng phụ cấp đứng lớp theo các mức tỉ lệ khác nhau.

Trình Thủ tướng quy hoạch cảng hàng không trong tháng 10

Minh Hạnh |

Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Văn Thành yêu cầu Bộ Giao thông Vận tải hoàn thiện Quy hoạch tổng thể phát triển hệ thống cảng hàng không, sân bay toàn quốc thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050, trình Hội đồng thẩm định xem xét, trình Thủ tướng Chính phủ phê duyệt trong tháng 10.2022.

Kỳ tích vô tiền khoáng hậu phim Avatar từng đạt được

DIỆU HUYỀN |

Năm 2009, "Avatar" ra mắt công chúng và trở thành bom tấn sở hữu loạt thành tích vô tiền khoáng hậu.

Triều Tiên phóng tên lửa đạn đạo ra biển

Thanh Hà |

Triều Tiên đã bắn một tên lửa đạn đạo tầm ngắn ra biển trong ngày 25.9, quân đội Hàn Quốc thông tin. 

Nuôi chó mèo trong chung cư: Thú cưng hay ác mộng?

Khương Duy |

Lâu nay, việc nuôi chó, mèo trong chung cư luôn là vấn đề gây tranh cãi giữa các nhóm cư dân.

Dự báo thời tiết 25.9: Bắc Bộ, Trung Bộ tiếp tục mưa dông gió lớn gián đoạn

MẠNH HOẠT |

Dự báo thời tiết hôm nay 25.9, khu vực từ Thanh Hóa đến Quảng Bình có mưa to đến rất to và dông với lượng mưa phổ biến từ 50-100 mm, cục bộ có nơi trên 150 mm. Khu vực Quảng Trị, Thừa Thiên Huế và khu vực đồng bằng Bắc Bộ có mưa vừa, có nơi mưa to. 

Lãng phí và hình thức từ các lớp “thăng hạng” giáo viên

Q.ĐẠI - HƯNG THƠ |

Để được “thăng hạng”, hưởng lương cao hơn, giáo viên trên cả nước ồ ạt đăng ký tham gia học chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giáo viên (CDNNGV). Các lớp cấp chứng chỉ này được mở ra liên tục, đem lại lợi nhuận rất lớn cho các đơn vị, làm giáo viên mệt mỏi, tốn kém.

Lại một kiểu “giấy phép con” hành giáo viên

Đặng Chung - Nguyễn Hùng |

Dù vui mừng khi Bộ Giáo dục Đào tạo đã bỏ các điều kiện về chứng chỉ tin học và ngoại ngữ trong việc bổ nhiệm, thăng hạng cho giáo viên, nhưng hiện nhiều nhà giáo đang tâm tư và lo lắng. Nhiều nơi, giáo viên phải “chạy đua” đi học chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh và “thấm” những đoạn trường trong công cuộc thăng hạng chức danh nghề nghiệp.

Chi tiết các mức phụ cấp đứng lớp của giáo viên hợp đồng trường công lập

Tú Quỳnh |

Ngoài hưởng lương chính thức, giáo viên hợp đồng giảng dạy tại các trường công lập còn được hưởng phụ cấp đứng lớp theo các mức tỉ lệ khác nhau.