Hướng dẫn xếp lương giáo viên thiếu chứng chỉ chức danh nghề nghiệp

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Khi Thông tư 04 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành 20.3, tôi đang là giáo viên tiểu học, đáp ứng đầy đủ bằng cấp, chỉ thiếu chứng chỉ chức danh nghề nghiệp thì có được nâng lên 2.34 không?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 6 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT (sau đây gọi là Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT) quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp hạng viên chức giảng dạy trong các trường tiểu học công lập quy định nguyên tắc bổ nhiệm theo chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên tiểu học như sau:

1. Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên tiểu học quy định tại Thông tư này phải căn cứ vào vị trí việc làm đang đảm nhận và bảo đảm đạt tiêu chuẩn hạng chức danh nghề nghiệp được quy định tại Điều 3, Điều 4, Điều 5 và quy định tại Điều 7 Thông tư này.

Điều 8 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT quy định về cách xếp lương như sau:

1. Viên chức được bổ nhiệm vào các chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học quy định tại Thông tư này được áp dụng bảng lương tương ứng ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14.12.2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, cụ thể như sau:

a) Giáo viên tiểu học hạng III, mã số V.07.03.29, được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A1, từ hệ số lương 2,34 đến hệ số lương 4,98.

b) Giáo viên tiểu học hạng II, mã số V.07.03.28, được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A2, nhóm A2.2, từ hệ số lương 4,00 đến hệ số lương 6,38.

c) Giáo viên tiểu học hạng I, mã số V.07.03.27, được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A2, nhóm A2.1, từ hệ số lương 4,40 đến hệ số lương 6,78.

2. Việc xếp lương khi bổ nhiệm vào hạng chức danh nghề nghiệp thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 1 Mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25.5.2007 của Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển ngạch, chuyển loại công chức, viên chức và theo quy định hiện hành của pháp luật. Khi thực hiện chính sách tiền lương mới, việc xếp sang lương mới thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, việc xếp lương phải căn cứ vào vị trí việc làm đang đảm nhận và bảo đảm đạt tiêu chuẩn hạng chức danh nghề nghiệp như quy định được trích dẫn ở trên.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Xếp lương giáo viên tiểu học hạng IV theo quy định mới

Minh Phương |

Công ty Luật trả lời bạn đọc liên quan đến quy định xếp lương giáo viên tiểu học theo quy định mới.

Không cần thiết phải thu hồi sổ hộ khẩu giấy

Vĩnh Linh |

Từ ngày 1.7.2021 sẽ bỏ toàn bộ các quy định về thủ tục cấp đổi, cấp lại sổ hộ khẩu, cấp giấy chuyển hộ khẩu. Những sổ hộ khẩu, sổ tạm trú đã cấp vẫn được sử dụng và có giá trị cho đến hết ngày 31.12.2022.

Giáo viên THCS bậc 3 hưởng lương theo quy định mới ra sao?

Minh Hương |

Bạn Minh An hỏi: Tôi đang là giáo viên THCS bậc 3 hưởng lương 2.1 mà có bằng đại học thì có được hưởng 2.34 theo quy định mới không?.

Chăm lo cho người lao động bằng hành động thiết thực từ kinh phí công đoàn

Tuyết Lan |

Kinh phí công đoàn có vai trò đặc biệt quan trọng để chăm lo trực tiếp cho người lao động. Đây chính là nguồn lực để công đoàn cơ sở tổ chức các hoạt động thiết thực cả về vật chất và tinh thần cho người lao động.

Kiểm tra hoạt động bán chui vàng miếng ở Lạng Sơn sau phản ánh của Lao Động

NHÓM PV |

Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Lạng Sơn gửi văn bản hỏa tốc giấy mời họp với đại diện lãnh đạo các sở, ngành liên quan để trao đổi các biện pháp xử lý trước thông tin phản ánh của Báo Lao Động về hoạt động bán chui vàng miếng trên địa bàn tỉnh này.

Bất chấp mạng sống, đua nhau vớt củi giữa nước lũ cuồn cuộn ở Điện Biên

NHÓM PV |

Mưa lớn kéo dài khiến nước lũ dâng cao, rất nhiều người dân tại Điện Biên đã bất chấp nguy hiểm để vớt củi trên dòng nước đục ngàu, cuồn cuộn.

Thủy điện ở Hòa Bình xả lũ không thông báo, nhiều du khách suýt bị cuốn trôi

Minh Chuyên |

Hòa Bình - Phản ánh đến Báo Lao Động, người dân, du khách bức xúc vì cho rằng Thủy điện Suối Mu (xã Tự Do, huyện Lạc Sơn) xả lũ mà không thông báo khiến nhiều người suýt bị lũ cuốn trôi.

Bổ sung một dự án hơn 4ha vào kế hoạch sử dụng đất năm 2024 của quận Tây Hồ

KHÁNH AN |

Hà Nội bổ sung dự án xây dựng hạ tầng khu nhà ở, đất ở đối với cán bộ cao cấp của Đảng và Nhà nước với diện tích 4,006ha vào kế hoạch sử dụng đất năm 2024 quận Tây Hồ.

Xếp lương giáo viên tiểu học hạng IV theo quy định mới

Minh Phương |

Công ty Luật trả lời bạn đọc liên quan đến quy định xếp lương giáo viên tiểu học theo quy định mới.

Không cần thiết phải thu hồi sổ hộ khẩu giấy

Vĩnh Linh |

Từ ngày 1.7.2021 sẽ bỏ toàn bộ các quy định về thủ tục cấp đổi, cấp lại sổ hộ khẩu, cấp giấy chuyển hộ khẩu. Những sổ hộ khẩu, sổ tạm trú đã cấp vẫn được sử dụng và có giá trị cho đến hết ngày 31.12.2022.

Giáo viên THCS bậc 3 hưởng lương theo quy định mới ra sao?

Minh Hương |

Bạn Minh An hỏi: Tôi đang là giáo viên THCS bậc 3 hưởng lương 2.1 mà có bằng đại học thì có được hưởng 2.34 theo quy định mới không?.