Giáo viên THPT hạng III, sắp tới sẽ được bổ nhiệm vào hạng nào?

Minh Hương |

Bạn Đỗ Quang Cường hỏi: Tôi là giáo viên THPT đi làm từ năm 2008 ăn lương trung cấp hạng IV đến năm 2018 tôi được thăng lên hạng III cho đến nay. Vậy sắp tới tôi được bổ nhiệm vào hạng mấy?.

Với câu hỏi trên, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2,3,4 Điều 3 Thông tư số 04/2021/TT-BGDĐT quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường trung học phổ thông công lập (sau đây gọi là Thông tư số 04/2021/TT-BGDĐT) quy định về giáo viên trung học phổ thông hạng III - Mã số V.07.05.15 như sau:

2. Tiêu chuẩn về đạo đức nghề nghiệp

a) Chấp hành các chủ trương, đường lối chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, các quy định của ngành và địa phương về giáo dục trung học phổ thông;

b) Thường xuyên trau dồi đạo đức, nêu cao tinh thần trách nhiệm, giữ gìn phẩm chất, danh dự, uy tín của nhà giáo; gương mẫu trước học sinh,...

3. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

a) Có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên trung học phổ thông theo chương trình do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành...

4. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ

a) Nắm được chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, quy định và yêu cầu của ngành, địa phương về giáo dục trung học phổ thông và triển khai thực hiện vào nhiệm vụ được giao;

b) Biết xây dựng kế hoạch dạy học, xây dựng một số bài học theo chủ đề liên môn đối với những kiến thức giao thoa giữa các môn học; tiếp cận các phương pháp dạy học hiện đại, kĩ thuật dạy học, các mô hình dạy học mới tích hợp,...

Khoản 2,3,4 Điều 4 Thông tư số 04/2021/TT-BGDĐT quy định giáo viên trung học phổ thông hạng II - Mã số V.07.05.14 như sau:

2. Tiêu chuẩn về đạo đức nghề nghiệp

Ngoài các tiêu chuẩn về đạo đức nghề nghiệp của giáo viên trung học phổ thông hạng III, giáo viên trung học phổ thông hạng II phải luôn luôn gương mẫu thực hiện các quy định về đạo đức nhà giáo.

3. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

a) Có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên trung học phổ thông theo chương trình do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng II.

4. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ

a) Nắm vững chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, quy định và yêu cầu của ngành, địa phương về giáo dục trung học phổ thông và triển khai thực hiện có kết quả vào nhiệm vụ được giao;

b) Có khả năng điều chỉnh kế hoạch dạy học và giáo dục phù hợp với điều kiện thực tế của nhà trường và địa phương; cập nhật, vận dụng linh hoạt và hiệu quả các phương pháp dạy học, giáo dục đáp ứng yêu cầu đổi mới, phù hợp với điều kiện thực tế,...

h) Được công nhận là chiến sĩ thi đua cơ sở hoặc giáo viên dạy giỏi, giáo viên chủ nhiệm lớp giỏi cấp trường trở lên;

i) Viên chức dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng II (mã số V.07.05.14) phải có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng III (mã số V.07.05.15) hoặc tương đương từ đủ 09 (chín) năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

Như vậy, nếu bạn đạt đủ tiêu chuẩn giáo viên trung học phổ thông hạng III thì bạn sẽ được bổ nhiệm giáo viên trung học phổ thông hạng III. Nếu bạn đạt đủ tiêu chuẩn giáo viên trung học phổ thông hạng II thì bạn sẽ được bổ nhiệm giáo viên trung học phổ thông hạng II như quy định được trích dẫn ở trên.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Chế độ tử tuất tính theo lương cơ sở hay lương thực nhận?

Minh Phương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ tử tuất với người tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH).

Giáo viên THCS đã hết tập sự, được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1?

Minh Hương |

Bạn Đường Văn Khải hỏi: Tôi là giáo viên THCS đã hết tập sự, có bằng đại học. Vậy tôi được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1 từ 20.3.2021?

Các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip tại Hà Nội

Minh Hương |

Ở Hà Nội đến đâu để làm thẻ căn cước gắn chip là câu hỏi được nhiều bạn đọc quan tâm. Báo Lao Động đã tổng hợp các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip trên địa bàn thành phố Hà Nội theo bảng dưới đây.

Cho ý kiến Dự thảo Báo cáo Chính trị trình Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam

Linh Nguyên - Hải Nguyễn |

Hà Nội -  Chiều 29.11, Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức khai mạc Hội nghị lần thứ 31 (khoá XIII) dưới sự chủ trì của Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng LĐLĐ VN Nguyễn Đình Khang. Tới dự có các đồng chí đại diện các ban xây dựng Đảng Trung ương.

HLV Dortmund: Sẽ không dễ dàng khi đối đầu với tuyển Việt Nam

AN NGUYÊN |

Huấn luyện viên Edin Terzic cho biết đã từng xem tuyển Việt Nam thi đấu và dự đoán câu lạc bộ Dortmund sẽ không có được một trận đấu dễ dàng với đối thủ này.

Tiktoker Nờ Ô Nô bị phạt 7,5 triệu đồng sau clip miệt thị người nghèo

DI PY |

TPHCM - Chiều 29.11, ông Nguyễn Đức Thọ, Chánh Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông TPHCM cho biết, đơn vị đã ra quyết định xử phạt Phạm Đức Tuấn, 26 tuổi, chủ tài khoản Tiktok Nờ Ô Nô sau khi đăng clip miệt thị người nghèo.

Bồ Đào Nha gửi bằng chứng lên FIFA khẳng định Ronaldo ghi bàn

Chi Trần |

Truyền thông đưa tin Bồ Đào Nha sẽ cung cấp bằng chứng cho FIFA để chứng minh Cristiano Ronaldo là người ghi bàn vào lưới Uruguay.

NATO khẳng định sẽ không từ bỏ viện trợ cho Ukraina

Ngọc Vân |

Tổng thư ký NATO Jens Stoltenberg kêu gọi các đối tác viện trợ nhiều hơn cho Ukraina khi mùa đông đang tới.

Chế độ tử tuất tính theo lương cơ sở hay lương thực nhận?

Minh Phương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ tử tuất với người tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH).

Giáo viên THCS đã hết tập sự, được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1?

Minh Hương |

Bạn Đường Văn Khải hỏi: Tôi là giáo viên THCS đã hết tập sự, có bằng đại học. Vậy tôi được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1 từ 20.3.2021?

Các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip tại Hà Nội

Minh Hương |

Ở Hà Nội đến đâu để làm thẻ căn cước gắn chip là câu hỏi được nhiều bạn đọc quan tâm. Báo Lao Động đã tổng hợp các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip trên địa bàn thành phố Hà Nội theo bảng dưới đây.