Thời gian làm thủ tục nhận Bảo hiểm xã hội 1 lần

QUỲNH CHI |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc về thời gian làm thủ tục Bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần.

Bạn đọc hỏi: Ngày 7.8.2021, tôi đã kết thúc làm việc tại công ty cũ, nhưng do đợt đó là dịch nên tới ngày 29.9.2021 thì cơ quan BHXH mới chốt sổ BHXH cho tôi. Hiện tại, tôi muốn rút BHXH 1 lần thì 1 năm sau ngày nghỉ việc, tôi làm thủ tục hay phải sau 1 năm ngày chốt sổ BHXH, tôi mới được làm thủ tục nhận BHXH 1 lần?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

* Về điều kiện hưởng BHXH một lần

Tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11.11.2015 của Chính phủ quy định người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Đối chiếu quy định nêu trên, điều kiện để hưởng BHXH một lần là sau một năm nghỉ việc. Đề nghị bạn liên hệ cơ quan BHXH tại địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

QUỲNH CHI
TIN LIÊN QUAN

Thủ tục hủy sổ Bảo hiểm xã hội cũ

LƯƠNG HẠNH |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc về thủ tục hủy sổ Bảo hiểm xã hội cũ. 

Đóng bảo hiểm xã hội 34 năm, ngoài lương hưu NLĐ nhận thêm khoản tiền nào?

Phương Minh |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về khoản trợ cấp ngoài lương hưu khi đóng bảo hiểm xã hội 34 năm.

Làm việc dưới 1 tháng có phải nộp bảo hiểm xã hội?

thu phương |

Bạn đọc có email thuytrang32XXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do đặc thù công việc, công ty tôi có thuê một số người chỉ làm việc dưới 1 tháng. Xin hỏi, các lao động này có cần tham gia bảo hiểm xã hội không?

Được đóng hai loại bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện cùng lúc không?

LƯƠNG HẠNH |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam trả lời giải đáp thắc mắc bạn đọc về việc gia hạn thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT). 

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Lâu nay câu chuyện về người thứ 3, về ngoại tình luôn thu hút sự quan tâm của cộng đồng. Mặc cho người đời đàm tiếu, người trong cuộc luôn có lý do để bao biện cho các mối quan hệ ngoài chồng, ngoài vợ...

HLV Park Hang-seo: U23 Việt Nam chiến thắng ý nghĩa vào ngày sinh nhật Bác

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Park Hang-seo khẳng định chiến thắng của U23 Việt Nam trước U23 Malaysia có ý nghĩa đặc biệt trong ngày sinh nhật Chủ tịch Hồ Chí Minh (19.5).

Hành trình thiếu nữ dân tộc Mường trở thành "đôi chân vàng" của thể thao Việt Nam

Khánh Linh |

Hoà Bình - VĐV Đinh Thị Như Quỳnh vừa giành HCV môn đua xe đạp tại SEA Games 31 ngay chính tại mảnh đất quê hương Hòa Bình.

Bảng tổng sắp huy chương SEA Games 31 ngày 19.5: Việt Nam vượt chỉ tiêu HCV

Chi Trần |

Tính đến 21h30 ngày 19.5, đoàn thể thao Việt Nam đã có 152 huy chương vàng tại SEA Games 31, dẫn đầu bảng tổng sắp, bỏ xa Thái Lan 90 huy chương vàng.   

Thủ tục hủy sổ Bảo hiểm xã hội cũ

LƯƠNG HẠNH |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc về thủ tục hủy sổ Bảo hiểm xã hội cũ. 

Đóng bảo hiểm xã hội 34 năm, ngoài lương hưu NLĐ nhận thêm khoản tiền nào?

Phương Minh |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về khoản trợ cấp ngoài lương hưu khi đóng bảo hiểm xã hội 34 năm.

Làm việc dưới 1 tháng có phải nộp bảo hiểm xã hội?

thu phương |

Bạn đọc có email thuytrang32XXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do đặc thù công việc, công ty tôi có thuê một số người chỉ làm việc dưới 1 tháng. Xin hỏi, các lao động này có cần tham gia bảo hiểm xã hội không?

Được đóng hai loại bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện cùng lúc không?

LƯƠNG HẠNH |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam trả lời giải đáp thắc mắc bạn đọc về việc gia hạn thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT).