Quy định về mức thanh toán bảo hiểm y tế không đúng cơ sở KCB ban đầu

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về việc thanh toán bảo hiểm y tế không đúng cơ sở khám chữa bệnh ban đầu.

Bạn đọc hỏi: Trước đây, tôi có đăng ký bảo hiểm y tế tuyến tỉnh và khám chữa bệnh tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh nhưng do hiện nay bảo hiểm y tế của tôi hết giá trị nên mua lại theo nơi cư trú. Nơi ở của tôi ở huyện và bảo hiểm y tế ghi theo tuyến huyện, vậy tôi có thể tái khám trực tiếp ở Bệnh viện Đa khoa tỉnh không? hay phải vào bệnh viện huyện xin giấy chuyển viện? Nếu tái khám ngoại trú trái tuyến thì có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế tự đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế tại bệnh viện tuyến tỉnh (không đúng cơ sở khám chữa bệnh ban đầu, không có giấy chuyển tuyến) thì được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi chi trả của Quỹ Bảo hiểm y tế và mức hưởng quy định trên thẻ bảo hiểm y tế, không được thanh toán đối với chi phí khám chữa bệnh ngoại trú.

Do bạn đã chuyển đăng ký ban đầu từ bệnh viện tuyến tỉnh về bệnh viện tuyến huyện nên trường hợp bạn đi khám chữa bệnh ngoại trú tại bệnh viện tuyến tỉnh theo giấy hẹn tái khám của bệnh viện tuyến tỉnh (là cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu) đã cấp trước đó thì sẽ không được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám chữa bệnh ngoại trú.

Để được hưởng đầy đủ quyền lợi bảo hiểm y tế, đề nghị bạn đến khám chữa bệnh bảo hiểm y tế tại cơ sở khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ, trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám chữa bệnh thì cơ sở khám chữa bệnh sẽ hướng dẫn và chuyển tuyến khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho bạn theo quy định.


Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Hồ sơ đổi mã quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng cựu chiến binh

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời về hồ sơ đổi mã quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng cựu chiến binh.

Đang hưởng trợ cấp do tai nạn lao động được tăng lương hưu 7,4% không?

Minh Hương |

Bạn đọc Hoài Đức hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp do thương tật 40% vì tai nạn lao động từ năm 2006 đến nay thì tôi được có được tăng lương hưu 7,4% theo Nghị định 108?

Khám chữa bệnh bảo hiểm y tế vượt, trái tuyến được hưởng quyền lợi gì?

Minh Hương |

Bà Phạm Tuyết hỏi: Trường hợp người bệnh có thẻ bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế vượt tuyến, trái tuyến hoặc cấp cứu, thì được hưởng quyền lợi như thế nào?

PODCAST: Giờ thứ 9 - Người hàng xóm kỳ lạ (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Vợ chồng tôi cũng không biết vì sao người hàng xóm thường ngồi ở bậc thềm nhà tôi. Bà bảo, bà thích ngồi ở đó rồi không nói thêm gì nữa… Người hàng xóm bí ẩn này là ai? Câu trả lời có trong phần 2 của podcast Giờ thứ 9 ngày hôm nay.

Những nữ lãnh đạo quyền lực của Châu Âu

Thanh Hà |

Bà Elisabeth Borne, một kỹ sư 61 tuổi, được bổ nhiệm làm thủ tướng Pháp ngày 1.5, trở thành người phụ nữ thứ hai giữ chức vụ này sau bà Edith Cresson vào đầu những năm 1990.

“Chóng mặt” vì giá nhà liên tục nhảy múa

Lan Nhi |

Hà Nội Giá nhà tại TP.Hà Nội đang liên tục “nhảy múa”, nhiều nơi tăng bất ngờ lên hàng chục, thậm chí hàng trăm triệu đồng chỉ sau một tháng, đã khiến nhiều người có nhu cầu thực không khỏi lo lắng.  

Đâu là nguyên nhân cháy rừng bùng phát dữ dội ở Nga?

Nguyễn Quang (Theo svpressa.ru) |

Các vụ cháy rừng ở Nga bao trùm 77 trong số 85 vùng của đất nước.

Quách Thị Lan chạnh lòng khi thắng Nguyễn Thị Huyền tại SEA Games 31

Thanh Vũ |

Sau khi giành huy chương vàng SEA Games 31, Quách Thị Lan không quên chia sẻ với người đàn chị Nguyễn Thị Huyền.

Hồ sơ đổi mã quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng cựu chiến binh

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời về hồ sơ đổi mã quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng cựu chiến binh.

Đang hưởng trợ cấp do tai nạn lao động được tăng lương hưu 7,4% không?

Minh Hương |

Bạn đọc Hoài Đức hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp do thương tật 40% vì tai nạn lao động từ năm 2006 đến nay thì tôi được có được tăng lương hưu 7,4% theo Nghị định 108?

Khám chữa bệnh bảo hiểm y tế vượt, trái tuyến được hưởng quyền lợi gì?

Minh Hương |

Bà Phạm Tuyết hỏi: Trường hợp người bệnh có thẻ bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế vượt tuyến, trái tuyến hoặc cấp cứu, thì được hưởng quyền lợi như thế nào?