Nghỉ hưu trước tuổi sau 25 năm công tác vùng kinh tế đặc biệt khó khăn

ANH THƯ |

Cơ quan Bảo hiểm xã hội giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến điều kiện nghỉ hưu trước tuổi.

Bạn đọc hỏi: Bác tôi sinh ngày 10.4.1966, có 25 năm công tác tại vùng kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn (nhưng phụ cấp khu vực là 0.5).

Theo tìm hiểu quy định tại Điểm b, Khoản 1, điều 5 NĐ 135/2020/NĐ-CP có quy định: "b) Người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 01 tháng 01 năm 2021" thì được tính là căn cứ để tính nghỉ hưu trước tuổi.

Vậy tôi muốn hỏi trường hợp của bác tôi với điều kiện như trên có được nghỉ hưu trước tuổi không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho biết, theo quy định hiện hành tại Điều 169, Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động năm 2019 và Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ, kể từ ngày 1.1.2021 tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 04 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035.

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP nêu trên quy định người lao động có thể nghỉ hưu thấp hơn không quá 05 tuổi so với tuổi nghỉ hưu của người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường nếu có từ đủ 15 năm trở lên làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Danh mục vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn để làm căn cứ xác định trường hợp có thể nghỉ hưu trước tuổi được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 19/2021/TT-BLĐTBXH ngày 15/12/2021.

Theo đó, thời gian người lao động làm việc trước ngày 1.1.2021 được căn cứ theo nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp bác của bạn làm việc tại nơi có phụ cấp khu vực 0,5 thì chưa đủ điều kiện để làm cơ sở xác định bác của bạn nghỉ hưu trước tuổi.

ANH THƯ
TIN LIÊN QUAN

Hồ sơ nghỉ hưu với lao động đang tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin cho bạn đọc về hồ sơ hưởng lương hưu khi tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Quy định về tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

Minh Hương |

Bộ Nội vụ trả lời bạn đọc về việc nhận tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu.

Trường hợp đóng 20 năm bảo hiểm xã hội nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu

ANH THƯ |

Cơ quan Bảo hiểm xã hội tư vấn cho bạn đọc về điều kiện hưởng lương hưu sau khi đã đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội.

3 nhân sự thôi tham gia BCH Trung ương, 2 thứ trưởng thôi giữ chức vụ

Vương Trần |

Qua hơn 2 tháng thực hiện Thông báo số 20, đã có 3 nhân sự thôi tham gia Ban Chấp hành Trung ương khoá XIII, thôi giữ chức vụ, nghỉ công tác hoặc bố trí công tác khác; 2 thứ trưởng thôi giữ chức vụ, nghỉ công tác, nghỉ hưu trước tuổi; 2 Phó Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh thôi giữ các chức vụ, nghỉ công tác hoặc bố trí công tác khác.

Từ phim Cậu út nhà tài phiệt đến giấc mơ của tuyển Hàn Quốc

MINH TRIẾT |

Tuyển Hàn Quốc sẽ phải rất nỗ lực nếu muốn tạo nên "một cú sốc" nhằm thỏa mãn khao khát chiến thắng của người hâm mộ nước nhà, một điều đã được nhắc trong bộ phim rất hot gần đây - "Cậu út nhà tài phiệt".

Chủ tịch Vimedimex thâu tóm lô đất 49.000m2 ở Hà Nội ra sao?

Việt Dũng |

Bị can Nguyễn Thị Loan - Chủ tịch Vimedimex bị cáo buộc dùng các công ty do mình điều hành để trúng thầu lô đất 49.000m2 với giá rẻ.

Nhận định Bồ Đào Nha - Thụy Sĩ: Không hề đơn giản với Selecao Châu Âu

VIỆT HÙNG |

Dù vượt qua vòng bảng với ngôi nhất bảng H nhưng màn trình diễn của Bồ Đào Nha đến thời điểm hiện tại vẫn chưa được như kì vọng. 

Nhiều nơi ở Thừa Thiên Huế bị ngập lụt do mưa lớn

QUẢNG AN |

THỪA THIÊN HUẾ - Những ngày qua, mưa lớn kéo dài khiến nhiều nơi trên địa bàn bị ngập lụt, xảy ra tình trạng sạt lở.

Hồ sơ nghỉ hưu với lao động đang tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin cho bạn đọc về hồ sơ hưởng lương hưu khi tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Quy định về tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

Minh Hương |

Bộ Nội vụ trả lời bạn đọc về việc nhận tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu.

Trường hợp đóng 20 năm bảo hiểm xã hội nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu

ANH THƯ |

Cơ quan Bảo hiểm xã hội tư vấn cho bạn đọc về điều kiện hưởng lương hưu sau khi đã đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội.