Có được hưởng trợ cấp mất sức và chế độ thương binh cùng một lúc?

LƯƠNG HẠNH |

Đối với người hưởng trợ cấp mất sức lao động, đồng thời là thương binh, nếu đủ điều kiện và có giấy tờ theo quy định tại Điều 23 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐTBXH, thì được giải quyết thêm trợ cấp thương binh.

Bạn đọc Võ Thanh Hòa hỏi: Tôi tham gia cách mạng từ năm 1963 - 1973, hiện là thương binh 4/4. Sau đó, tôi chuyển công tác sang Ban Cải tạo nông nghiệp huyện Củ Chi (TPHCM) và làm đến năm 1982 thì nghỉ theo diện mất sức với tỷ lệ 61%, được hưởng chế độ như thương binh.

Từ đó đến nay, tôi chỉ được lãnh trợ cấp mất sức (hiện là 1.573.000 đồng/tháng), không được hưởng tiền thương binh, không được tham quan du lịch, nghỉ mát. Trường hợp của tôi có được chuyển sang lãnh chế độ hưu trí?

Sở Lao động - Thương binh và xã hội TP.HCM trả lời:

Đối với người hưởng trợ cấp mất sức lao động, đồng thời là thương binh, nếu đủ điều kiện và có giấy tờ theo quy định tại Điều 23 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐTBXH, thì được giải quyết thêm trợ cấp thương binh.

Cụ thể, có thời gian công tác thực tế được hưởng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên; nếu chưa đủ 20 năm công tác thực tế, nhưng trong đó có đủ 15 năm công tác thực tế phục vụ trong quân đội, công an; hoặc nghỉ việc hưởng chế độ mất sức lao động theo Nghị quyết 16-HĐBT ngày 8-2-1982 của Hội đồng Bộ trưởng (là người nghỉ hưởng mất sức lao động không qua giám định); hoặc có biên bản giám định tách riêng tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật và tỷ lệ thương tật, trong đó tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên.

Căn cứ kết luận của Hội đồng Giám định y khoa TP.HCM tại Biên bản giám định khả năng lao động ngày 15.7.1982, tỷ lệ mất sức lao động của ông Hòa là 61%, trong đó đã tính gộp tỷ lệ mất sức lao động thương binh hạng 2/8.

Như vậy, ông Hòa không thuộc trường hợp được hưởng thêm chế độ trợ cấp thương binh hàng tháng. Tuy nhiên, ông Hòa vẫn được hưởng các chế độ ưu đãi khác của thương binh như: Chế độ điều dưỡng 2 năm/lần, được xem xét hỗ trợ cải thiện nhà ở theo quy định đối với thương binh.

Về điều kiện hưởng chế độ hưu trí, theo quy định, là người khi nghỉ việc nếu có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên và đủ điều kiện về tuổi đời. 

LƯƠNG HẠNH
TIN LIÊN QUAN

Quyền lợi hưởng bảo hiểm y tế với thương binh có lương hưu

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Bố tôi đang hưởng đồng thời trợ cấp thương binh và lương hưu hằng tháng, sử dụng thẻ bảo hiểm y tế có ký hiệu HT. Vậy bố tôi muốn đổi thẻ bảo hiểm y tế sang ký hiệu CC có được không? Thẻ bảo hiểm y tế ký hiệu HT có ảnh hưởng gì đến quyền lợi hay không?

Điều kiện để hưởng BHXH một lần sau khi nghỉ việc

LƯƠNG HẠNH |

Bạn đọc Phương Thảo hỏi: Tôi được công ty đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) đến tháng 6.2021. Sau đó tôi xin nghỉ việc, không có điều kiện để tiếp tục đóng BHXH. Trong tờ quá trình đóng công ty gửi về thì từ tháng 7 đến tháng 9.2021 ghi rằng tôi nghỉ việc không lương. Vậy tôi muốn làm rút BHXH một lần thì có được không? 

Quyết định của Chủ tịch nước về tặng quà dịp 75 năm Thương binh - Liệt sĩ

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc vừa ký Quyết định số 754/QĐ-CTN ngày 29.6 về việc tặng quà nhân dịp kỷ niệm 75 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27.7.1947- 27.7.2022).

Giờ thứ 9: Tình thương tội lỗi - Phần 1

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Tôi đã nghe và kể lại rất nhiều câu chuyện, nhưng tôi vẫn luôn tò mò và thắc mắc về câu chuyện lần này. Tại sao lại là “Tình thương tội lỗi”? Tình thương luôn là một điều cao cả, thiêng liêng và thật đáng quý trọng trong cuộc đời này, sao lại trở thành “tội lỗi” nhỉ?

Quyết định chi 1.155 tỉ đồng từ Bảo hiểm thất nghiệp hỗ trợ người lao động

PHẠM ĐÔNG |

Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho phép chi tiếp hơn 1.155 tỉ đồng từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp để hỗ trợ người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19.

U19 Việt Nam lên ngôi vô địch giải U19 Quốc tế 2022

MINH PHONG - THANH VŨ |

Đánh bại U19 Malaysia sau loạt sút penalty cân não, U19 Việt Nam lên ngôi vô địch giải U19 Quốc tế 2022 đầy thuyết phục.

Năm học mới, TPHCM tăng gần 22.000 học sinh, nghịch lý thiếu giáo viên

HUYÊN NGUYỄN |

TPHCM - Năm học 2022-2023, dự kiến toàn Thành phố tăng 21.825 học sinh. Áp lực này làm gia tăng sĩ số học sinh/lớp vượt cao so với chuẩn, học sinh tham gia học 2 buổi/ngày giảm, thiếu giáo viên...

Khánh Hòa kiểm tra vụ xâm hại hồ thủy lợi Am Chúa sau phản ánh của Lao Động

Hữu Long |

Khánh Hòa – Tình trạng xây dựng trái phép trong hành lang lòng hồ thủy lợi Am Chúa được Báo Lao Động phản ánh thời gian qua. Huyện Diên Khánh đã chỉ đạo cơ quan chức năng vào cuộc xác minh, làm rõ nội dung báo nêu.

Quyền lợi hưởng bảo hiểm y tế với thương binh có lương hưu

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Bố tôi đang hưởng đồng thời trợ cấp thương binh và lương hưu hằng tháng, sử dụng thẻ bảo hiểm y tế có ký hiệu HT. Vậy bố tôi muốn đổi thẻ bảo hiểm y tế sang ký hiệu CC có được không? Thẻ bảo hiểm y tế ký hiệu HT có ảnh hưởng gì đến quyền lợi hay không?

Điều kiện để hưởng BHXH một lần sau khi nghỉ việc

LƯƠNG HẠNH |

Bạn đọc Phương Thảo hỏi: Tôi được công ty đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) đến tháng 6.2021. Sau đó tôi xin nghỉ việc, không có điều kiện để tiếp tục đóng BHXH. Trong tờ quá trình đóng công ty gửi về thì từ tháng 7 đến tháng 9.2021 ghi rằng tôi nghỉ việc không lương. Vậy tôi muốn làm rút BHXH một lần thì có được không? 

Quyết định của Chủ tịch nước về tặng quà dịp 75 năm Thương binh - Liệt sĩ

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc vừa ký Quyết định số 754/QĐ-CTN ngày 29.6 về việc tặng quà nhân dịp kỷ niệm 75 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27.7.1947- 27.7.2022).