Sao người lao động du lịch và hộ kinh doanh chưa nhận được hỗ trợ COVID-19?

Minh Phương |

Ông Duy Phương (sống ở TP.HCM) cho biết, gia đình ông mở công ty du lịch từ năm 1995, 2 năm nay phải đóng cửa do dịch COVID-19. Ông và gia đình đều chưa nhận được gói hỗ trợ COVID-19 nào, kể cả từ gói hỗ trợ 62.000 tỉ đồng của đợt 1. 

Ông có hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Công ty của gia đình ông tạm ngưng hoạt động đã 2 năm nhưng điều kiện hỗ trợ lại ghi là người lao động ngưng việc từ ngày 1.5.2021 đến ngày 31.12.2021.

"Như vậy, tôi có được hỗ trợ không? Tại sao những người lao động và hộ kinh doanh như gia đình tôi rất khó khăn nhưng vẫn chưa nhận được hỗ trợ? - ông Phương đặt câu hỏi.

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Đối với doanh nghiệp của gia đình ông: Đề nghị doanh nghiệp đối chiếu các quy định tại Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7.7.2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19, nếu thuộc đối tượng và đủ điều kiện được hỗ trợ thì tiến hành hoàn thiện hồ sơ, thực hiện thủ tục theo quy định tại Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ để được hỗ trợ.

Đối với trường hợp của ông: Tại Điều 17 đến Điều 20 thuộc Chương V của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7.7.2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 có quy định về điều kiện hỗ trợ đối với người lao động ngừng việc:

Điều 17. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

Người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau: Làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo Khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 1.5.2021 đến hết ngày 31.12.2021.

Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng trước liền kề tháng người lao động ngừng việc theo Khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động.

Vì vậy, căn cứ thông tin ông cung cấp, ông không đủ điều kiện hưởng hỗ trợ theo Điều 17 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7.7.2021 của Thủ tướng Chính phủ.

Tuy nhiên, tại Điểm 12 Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1.7.2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định:

Đối với lao động không có giao kết hợp đồng lao động (lao động tự do) và một số đối tượng đặc thù khác: Căn cứ điều kiện cụ thể và khả năng ngân sách của địa phương, các tỉnh, thành phố xây dựng tiêu chí, xác định đối tượng, mức tiền hỗ trợ nhưng mức hỗ trợ không thấp hơn 1.500.000 đồng/người/lần hoặc 50.000 đồng/người/ngày căn cứ theo thực tế số ngày tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của địa phương.

Vì vậy, trường hợp của ông hoặc các công dân thuộc đối tượng lao động tự do gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 cần liên hệ chính quyền địa phương để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

HDV du lịch có hợp đồng cộng tác được nhận hỗ trợ COVID-19 không?

Minh Hương |

Theo quy định của Bộ luật Lao động 2019, không có quy định về hợp đồng cộng tác viên. Do vậy, hướng dẫn viên du lịch có hợp đồng cộng tác viên sẽ không được nhận hỗ trợ COVID-19.

Cách xác định mốc thời gian tính tuổi trẻ em để hưởng hỗ trợ COVID-19

Minh Phương |

Việc xác định tuổi trẻ em để được hưởng chế độ theo Quyết định 23 (quy định cụ thể việc thực hiện Nghị quyết 68 về gói 26.000 tỉ đồng hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19) được xác định theo 2 phương án.

Quy định thời gian doanh nghiệp dừng hoạt động để nhận hỗ trợ COVID-19

Minh Phương |

Doanh nghiệp phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền là một trong các điều kiện để người lao động được hưởng hỗ trợ COVID-19. Tuy nhiên, pháp luật không có quy định cụ thể về khung thời gian doanh nghiệp tạm dừng hoạt động.

Tăng cường củng cố tin cậy chính trị Việt Nam - Hàn Quốc

Thanh Hà |

Chủ tịch Quốc hội Vương Đình Huệ và Chủ tịch Quốc hội Hàn Quốc Kim Jin-pyo nhất trí tiếp tục tăng cường củng cố tin cậy chính trị. 

Tướng hàng đầu Mỹ thị sát quân đội Ukraina

Ngọc Vân |

Tướng Mỹ Mark Milley đến Đức để giám sát chương trình huấn luyện binh sĩ Ukraina của Lầu Năm Góc.

Hà Nội ngày cận Tết, ra khỏi nhà là gặp... tắc đường

Tô Thế |

Hà Nội - Cũng như mọi năm vào dịp cận Tết Nguyên đán, các tuyến đường ở Hà Nội luôn có mật độ phương tiện lưu thông rất cao. Nhiều tuyến phố ùn tắc bất kể ngày đêm.

Hà Nội phân luồng ra vào nội đô theo 6 hướng để giảm ùn tắc dịp Tết

PHẠM ĐÔNG |

Sở Giao thông Vận tải Hà Nội tổ chức phân luồng cho phương tiện ra vào nội đô theo 6 hướng để giảm ùn tắc trong dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.

Khu nghỉ dưỡng ẩn mình giữa rừng thông tuyệt đẹp ở Mộc Châu

Chí Long |

Nằm ngay trung tâm khu du lịch quốc gia Mộc Châu, Phoenix Mộc Châu Resort được bao phủ bởi rừng thông hàng trăm năm tuổi, với không khí trong lành, mát mẻ tựa như Đà Lạt thu nhỏ giữa núi rừng Tây Bắc.

HDV du lịch có hợp đồng cộng tác được nhận hỗ trợ COVID-19 không?

Minh Hương |

Theo quy định của Bộ luật Lao động 2019, không có quy định về hợp đồng cộng tác viên. Do vậy, hướng dẫn viên du lịch có hợp đồng cộng tác viên sẽ không được nhận hỗ trợ COVID-19.

Cách xác định mốc thời gian tính tuổi trẻ em để hưởng hỗ trợ COVID-19

Minh Phương |

Việc xác định tuổi trẻ em để được hưởng chế độ theo Quyết định 23 (quy định cụ thể việc thực hiện Nghị quyết 68 về gói 26.000 tỉ đồng hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19) được xác định theo 2 phương án.

Quy định thời gian doanh nghiệp dừng hoạt động để nhận hỗ trợ COVID-19

Minh Phương |

Doanh nghiệp phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền là một trong các điều kiện để người lao động được hưởng hỗ trợ COVID-19. Tuy nhiên, pháp luật không có quy định cụ thể về khung thời gian doanh nghiệp tạm dừng hoạt động.