"Nhảy việc" sau Tết, người lao động cần chú ý những gì?

Minh Phương |

Nếu có nguyện vọng "nhảy việc" sau Tết, người lao động cần chú ý những quy định dưới đây để không vi phạm luật lao động.

Trường hợp "nhảy việc" không cần báo trước

Khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019, người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước nếu có một trong các lý do sau:

Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận (trừ trường hợp chuyển làm công việc khác so với hợp đồng).

Không được trả lương đầy đủ hoặc trả nhưng không đúng hạn (trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng mà đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng người sử dụng không thể trả lương đúng hạn).

Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động.

Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc...

Tự ý nhảy việc phải báo trước cho công ty

Nếu không có các lý do nêu ở mục 1 mà muốn nhảy việc trước khi hết hạn hợp đồng, người lao động thực hiện thủ tục báo trước cho người sử dụng lao động biết.

Đối với những ngành, nghề, công việc thông thường, người lao động phải báo trước: Tối thiểu 45 ngày: Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Tối thiểu 30 ngày: Hợp đồng lao động từ 12 - 36 tháng.

Tối thiểu 3 ngày làm việc: Hợp đồng lao động dưới 12 tháng...

Về hình thức báo trước, hiện nay pháp luật không quy định cụ thể về vấn đề này nhưng để có bằng chứng chứng minh đã báo trước theo đúng thời hạn luật định, người lao động nên viết đơn hoặc email để thông báo trước về việc nghỉ làm và xin xác nhận của người quản lý hoặc bộ phận phụ trách.

Nghỉ việc mà có báo trước, không cần công ty đồng ý

Một trong các quyền của người lao động được quy định tại Điều 5 Bộ luật Lao động năm 2019 chính là quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Cùng với đó, Điều 34 Bộ luật Lao động năm 2019 cũng ghi nhận trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 35 của Bộ luật này là một trong những căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp.

Theo đó, pháp luật hoàn toàn tôn trọng quyền được đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động nếu người đó thực hiện theo đúng quy định của pháp luật.

Như vậy, người lao động khi nhảy việc chỉ cần chú ý về lý do nghỉ việc để xác định xem mình có cần phải thông báo trước cho công ty biết hay không. Nếu thuộc trường báo trước thì phải thực hiện cho đúng.

Tự ý nghỉ ngang sẽ phải bồi thường tiền

Nếu tự ý nghỉ ngang, người lao động sẽ bị coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Theo Điều 40 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật sẽ phải bồi thường cho công ty các khoản tiền sau:

Nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng trong những ngày không báo trước (chỉ áp dụng với trường hợp vi phạm thời hạn báo trước).

Hoàn trả chi phí đào tạo (áp dụng với trường hợp người lao động được đi học nghề, đào tạo nghề từ kinh phí của người sử dụng lao động)...

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Hỗ trợ 3 tháng tiền thuê nhà cho người lao động tại các khu công nghiệp

Vương Trần |

Người lao động có quan hệ lao động, đang ở thuê, ở trọ, làm việc trong các khu công nghiệp, khu chế xuất, khu vực kinh tế trọng điểm được hỗ trợ 3 tháng tiền thuê nhà, theo Nghị quyết 11/NQ-CP.

Đi làm dịp Tết Âm lịch 2022, người lao động được trả lương thế nào?

NHÓM PV |

Trong dịp Tết Âm lịch 2022, người lao động sẽ có 9 ngày nghỉ gồm: 5 ngày nghỉ theo Luật Lao động và 4 ngày nghỉ cuối tuần của 2 tuần trước - sau. Nếu đi làm trong khoảng thời gian này, người lao động sẽ nhận lương thế nào và có được nghỉ bù sau Tết không? Tất cả sẽ được Luật sư Vũ Thuỳ Trang – Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH YouMe giải đáp trong chương trình Tư vấn Pháp luật hôm nay.

Đối tượng được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí

Minh Hương |

Bà Nguyễn Thị Ngọc Minh hỏi: Trước đây tôi ở TP.HCM, tôi lĩnh trợ cấp mất sức lao động và bảo hiểm y tế do UBND cấp cho tôi. Nhưng cuộc sống tôi khó khăn tôi nên thuê nhà ở Bà Rịa- Vũng Tàu. Bây giờ tôi muốn trợ cấp bảo hiểm y tế tôi phải làm sao?

Việt Nam thu hút trên 14 tỉ USD vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài

Vũ Long |

6 tháng đầu năm, Việt Nam thu hút được 14,03 tỉ USD vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, bằng 91,1% so với cùng kỳ năm 2021.

Tranh luận quanh việc xét xử kín vụ “dì ghẻ” bạo hành bé gái 8 tuổi tử vong

Anh Tú |

TPHCM - Dự kiến, vụ bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành đến tử vong sẽ được xét xử kín vào ngày 21.7 tại TAND TPHCM. Tuy nhiên, với việc xét xử theo hình thức xử kín đang khiến nhiều người không khỏi thắc mắc và tranh luận.

Nga trên đà chiến thắng lớn nhất sau 4 tháng chiến sự ở Ukraina

Song Minh |

Nga đang giành những chiến tích lớn nhất kể từ khi bắt đầu cuộc xung đột ở Ukraina 4 tháng trước đây.

"Trốn" nắng, nông dân chong đèn xuống đồng từ xế chiều đến đêm muộn

Hải Yến - Thu Hoài |

Hà Nội - Để "trốn" nắng nóng gay gắt vào ban ngày, người nông dân tại xã Văn Võ, huyện Chương Mỹ xuống ruộng từ xế chiều đến tận đêm muộn.

Bộ Công an lý giải việc nhiều người cả năm chưa nhận được căn cước công dân

Việt Dũng |

Thay đổi tạm trú, thường trú, sai dữ liệu, sai địa chỉ... là một số nguyên nhân được Bộ Công an chỉ ra khi người dân chưa nhận được căn cước công dân gắn chip.

Hỗ trợ 3 tháng tiền thuê nhà cho người lao động tại các khu công nghiệp

Vương Trần |

Người lao động có quan hệ lao động, đang ở thuê, ở trọ, làm việc trong các khu công nghiệp, khu chế xuất, khu vực kinh tế trọng điểm được hỗ trợ 3 tháng tiền thuê nhà, theo Nghị quyết 11/NQ-CP.

Đi làm dịp Tết Âm lịch 2022, người lao động được trả lương thế nào?

NHÓM PV |

Trong dịp Tết Âm lịch 2022, người lao động sẽ có 9 ngày nghỉ gồm: 5 ngày nghỉ theo Luật Lao động và 4 ngày nghỉ cuối tuần của 2 tuần trước - sau. Nếu đi làm trong khoảng thời gian này, người lao động sẽ nhận lương thế nào và có được nghỉ bù sau Tết không? Tất cả sẽ được Luật sư Vũ Thuỳ Trang – Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH YouMe giải đáp trong chương trình Tư vấn Pháp luật hôm nay.

Đối tượng được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí

Minh Hương |

Bà Nguyễn Thị Ngọc Minh hỏi: Trước đây tôi ở TP.HCM, tôi lĩnh trợ cấp mất sức lao động và bảo hiểm y tế do UBND cấp cho tôi. Nhưng cuộc sống tôi khó khăn tôi nên thuê nhà ở Bà Rịa- Vũng Tàu. Bây giờ tôi muốn trợ cấp bảo hiểm y tế tôi phải làm sao?