Muốn chuyển từ viên chức sang công chức cần điều kiện gì?

Bảo Hân (T/H) |

Luật Cán bộ, công chức sửa đổi 2019, Nghị định 138/2020/NĐ-CP quy định viên chức công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc đối tượng được tiếp nhận vào làm công chức nếu thỏa điều kiện dưới đây:

- Phải có đủ 5 năm công tác trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn, kể cả thời gian công tác nếu có trước đó ở vị trí công việc thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều 18 Nghị định 138/2020/NĐ-CP).

- Làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

- Không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật.

Căn cứ quy định nêu trên thì viên chức công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc đối tượng được tiếp nhận vào làm công chức nếu có đủ thời gian 5 năm công tác trở lên; làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển được tính kể từ khi có được tuyển dụng và được bổ nhiệm vào ngạch, chức danh nghề nghiệp theo đúng quy định của pháp luật.

Theo Nghị định 138/2020/NĐ-CP, xếp ngạch, bậc lương đối với người được tiếp nhận vào làm công chức đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

Trường hợp người được tiếp nhận vào làm công chức, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trước ngày tuyển dụng, tiếp nhận vào làm công chức (nếu có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn) ở trình độ đào tạo tương ứng với trình độ đào tạo theo yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng, tiếp nhận được tính để làm căn cứ xếp ngạch, bậc lương phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng, tiếp nhận.

Bảo Hân (T/H)
TIN LIÊN QUAN

Khi nào viên chức bị cho nghỉ việc?

Bảo Hân (T/H) |

Khoản 1 Điều 29 Luật Viên chức 2010 (được bổ sung bởi khoản 4 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019) quy định về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc của viên chức như sau:

Công chức, viên chức bị chậm tăng lương trong trường hợp nào?

LƯƠNG HẠNH |

Việc chậm tăng lương của công chức, viên chức được quy định cụ thể tại Thông tư 08/2013/TT-BNV được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 03/2021/TT-BNV.

Sinh con thứ 3, công chức, viên chức có bị kỷ luật không?

LƯƠNG HẠNH |

Sinh con thứ 3 là nguyện vọng của một số công chức, viên chức hiện nay. Do đó, nhiều người quan tâm đến việc nếu sinh con thứ 3, họ có bị kỷ luật hay không?

Cho ý kiến Dự thảo Báo cáo Chính trị trình Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam

Linh Nguyên - Hải Nguyễn |

Hà Nội -  Chiều 29.11, Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức khai mạc Hội nghị lần thứ 31 (khoá XIII) dưới sự chủ trì của Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng LĐLĐ VN Nguyễn Đình Khang. Tới dự có các đồng chí đại diện các ban xây dựng Đảng Trung ương.

Điêu đứng vì trở thành đối tác chiến lược Công ty Egame của Shark Thủy

TÙNG GIANG - BÙI THƠM |

Với hứa hẹn lãi suất 15%/năm, Công ty cổ phần Đầu tư và Phân phối Egame do ông Nguyễn Ngọc Thủy (Shark Thủy) làm Chủ tịch Hội đồng quản trị đã kí hàng loạt "Hợp đồng thỏa thuận hợp tác chiến lược" với các nhà đầu tư. Sau một thời gian đầu tư mua cổ phần của Công ty Egame, nhiều cổ đông như “sống dở, chết dở" vì đến hạn nhưng không thể rút được tiền.

Cựu Tổng thống Nga Medvedev: Mỹ - EU sẽ "ly dị"

Khánh Minh |

Cựu Tổng thống Nga Dmitry Medvedev nói rằng, Mỹ và EU sẽ "ly dị" do sự lừa dối của Washington.

Yêu cầu minh bạch lựa chọn nhà thầu dự án cao tốc Bắc - Nam

TRÍ MINH |

Bộ GTVT vừa có văn bản chỉ đạo các Ban quản lý dự án (Ban QLDA) 2, 6, 7, 85, Đường Hồ Chí Minh, Thăng Long, Mỹ Thuận về việc tổ chức triển khai lựa chọn nhà thầu dự án cao tốc Bắc - Nam phía Đông giai đoạn 2021-2025.

Cầu thủ Dortmund ngồi xích lô, uống cà phê ở Hà Nội

Chí Long |

Trong lịch trình 2 ngày bận rộn tại Việt Nam, các thành viên đội Borussia Dortmund không quên tranh thủ thời gian đi tham quan một số địa điểm ở thủ đô Hà Nội.

Khi nào viên chức bị cho nghỉ việc?

Bảo Hân (T/H) |

Khoản 1 Điều 29 Luật Viên chức 2010 (được bổ sung bởi khoản 4 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019) quy định về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc của viên chức như sau:

Công chức, viên chức bị chậm tăng lương trong trường hợp nào?

LƯƠNG HẠNH |

Việc chậm tăng lương của công chức, viên chức được quy định cụ thể tại Thông tư 08/2013/TT-BNV được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 03/2021/TT-BNV.

Sinh con thứ 3, công chức, viên chức có bị kỷ luật không?

LƯƠNG HẠNH |

Sinh con thứ 3 là nguyện vọng của một số công chức, viên chức hiện nay. Do đó, nhiều người quan tâm đến việc nếu sinh con thứ 3, họ có bị kỷ luật hay không?