Khi nghỉ ốm dài ngày, người lao động được hưởng bảo hiểm y tế ra sao?

Minh Hương |

Khi nghỉ chế độ ốm đau dài ngày, người lao động vẫn được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế mặc dù không đóng loại bảo hiểm này.

Căn cứ Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014, khi đi khám, chữa bệnh, người lao động đang nghỉ hưởng chế độ ốm đau dài ngày sẽ được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán chi phí như sau:

* Khám, chữa bệnh đúng tuyến:

Khám, chữa bệnh tại tuyến xã: Được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh thuộc phạm vi thanh toán của bảo hiểm y tế.

Trường hợp khám, chữa bệnh mà chi phí/lần khám, điều trị thấp hơn 15% mức lương cơ sở (tức thấp hơn 223.500 đồng/lần): Được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh thuộc phạm vi thanh toán của bảo hiểm y tế.

Trường hợp đã có thời gian đóng bảo hiểm y tế 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm > 6 tháng lương cơ sở: Được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh thuộc phạm vi thanh toán của bảo hiểm y tế.

Trường hợp khám, chữa bệnh khác: Được thanh toán 80% chi phí khám, chữa bệnh thuộc phạm vi thanh toán của bảo hiểm y tế.

* Khám, chữa bệnh trái tuyến: Khám, chữa bệnh ở bệnh viện tuyến trung ương: 32% chi phí điều trị nội trú;

Khám, chữa bệnh ở bệnh viện tuyến tỉnh: 80% chi phí điều trị nội trú;

Khám, chữa bệnh ở bệnh viện tuyến huyện: 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Trường hợp nghỉ ốm dài ngày có được cấp thẻ bảo hiểm y tế mới?

Theo Khoản 3 Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thuộc đối tượng được cơ quan bảo hiểm xã hội đóng tiền bảo hiểm y tế.

Cùng với đó, khoản 5 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, được sửa bởi Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020 đã quy định về thời hạn của thẻ bảo hiểm y tế của người lao động nghỉ chế độ ốm đau dài ngày như sau:

Người lao động nghỉ ốm đau dài ngày hoặc nghỉ hưởng chế độ hưu trí, thẻ bảo hiểm y tế đã cấp tiếp tục được sử dụng đến hết tháng đơn vị báo giảm. Thẻ bảo hiểm y tế mới có giá trị sử dụng từ ngày đầu của tháng kế tiếp của tháng báo giảm.

Với quy định này, người lao động bị ốm đau phải điều trị dài ngày chỉ được tiếp tục sử dụng thẻ bảo hiểm y tế cũ đến hết tháng mà doanh nghiệp báo giảm lao động.

Sau đó, người lao động nghỉ hưởng chế độ ốm đau dài ngày sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế mới, có giá trị sử dụng từ ngày đầu của tháng kế tiếp tháng báo giảm lao động.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị chụp lại có bị ảnh hưởng gì không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Ngày 9.3.2022, tôi đi khám bệnh và lấy thuốc ở phòng khám ngoại trú 2 của bệnh viện tuyến huyện. Lúc trình thẻ bảo hiểm y tế, nhân viên y tế lấy điện thoại và chụp thông tin trên thẻ của tôi. Tôi có hỏi thì được trả lời để làm báo cáo. Vậy, thẻ bảo hiểm y tế của tôi có bị ảnh hưởng gì không?

Đề xuất các phương án mua bảo hiểm y tế hộ gia đình khi bỏ sổ hộ khẩu

Minh Hương |

Luật Cư trú 2020 quy định sổ hộ khẩu chỉ có giá trị đến hết ngày 31.12.2022. Theo đó, để hướng dẫn cho trường hợp mua bảo hiểm y tế hộ gia đình khi bỏ sổ hộ khẩu giấy, Chính phủ đang lấy ý kiến dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

Toàn bộ quy định về hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Sẽ có một số trường hợp đã đóng bảo hiểm y tế được hoàn trả lại tiền. Dưới đây là toàn bộ quy định về hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế.

Mỹ yêu cầu bị chú nơi sinh trong hộ chiếu mẫu mới của Việt Nam

Thanh Hà |

Đại sứ quán Mỹ tại Việt Nam thông báo, từ ngày 15.8.2022, tất cả công dân Việt Nam xin thị thực với mẫu hộ chiếu mẫu mới của Việt Nam cần yêu cầu cơ quan chức năng bổ sung thông tin bị chú về nơi sinh trước ngày phỏng vấn.

Sửa Luật Khám chữa bệnh phải giúp ngành Y tế gỡ được vướng mắc, khó khăn

Phạm Đông |

Chủ tịch Quốc hội nhấn mạnh, nội dung dự án Luật Khám bệnh, chữa bệnh (sửa đổi) nhận được sự quan tâm sâu sắc không chỉ trong ngành Y tế mà còn của cử tri và nhân dân cả nước. Khi Quốc hội sửa đổi xong luật này thì cần tháo gỡ được những khó khăn, vướng mắc hiện nay của ngành Y tế.

Chỉ 6 tháng, 6.200 cán bộ, công chức, viên chức TPHCM nghỉ việc, do đâu?

MINH QUÂN |

TPHCM - Trong 6 tháng đầu năm 2022, TPHCM có 676 cán bộ, công chức và 5.501 viên chức nghỉ việc theo nguyện vọng.

Đức giục Châu Âu xây đường ống dẫn khí đốt mới thay thế của Nga

Khánh Minh |

Thủ tướng Đức Olaf Scholz ủng hộ đề xuất về đường ống dẫn khí đốt mới của Châu Âu, thay thế cho các đường ống từ Nga.

Hòa Bình: Mưa lũ làm nhiều tuyến đường sạt lở, gây ách tắc giao thông

Trần Trọng |

Hòa Bình - Do ảnh hưởng của cơn bão số 2, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra tình trạng mưa lũ, sạt lở tại nhiều tuyến đường lớn gây ách tắc giao thông cục bộ.

Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị chụp lại có bị ảnh hưởng gì không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Ngày 9.3.2022, tôi đi khám bệnh và lấy thuốc ở phòng khám ngoại trú 2 của bệnh viện tuyến huyện. Lúc trình thẻ bảo hiểm y tế, nhân viên y tế lấy điện thoại và chụp thông tin trên thẻ của tôi. Tôi có hỏi thì được trả lời để làm báo cáo. Vậy, thẻ bảo hiểm y tế của tôi có bị ảnh hưởng gì không?

Đề xuất các phương án mua bảo hiểm y tế hộ gia đình khi bỏ sổ hộ khẩu

Minh Hương |

Luật Cư trú 2020 quy định sổ hộ khẩu chỉ có giá trị đến hết ngày 31.12.2022. Theo đó, để hướng dẫn cho trường hợp mua bảo hiểm y tế hộ gia đình khi bỏ sổ hộ khẩu giấy, Chính phủ đang lấy ý kiến dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

Toàn bộ quy định về hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Sẽ có một số trường hợp đã đóng bảo hiểm y tế được hoàn trả lại tiền. Dưới đây là toàn bộ quy định về hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế.