Đang trong thời gian thử việc, người lao động nghỉ việc có cần báo trước?

Minh Hương |

Nếu đang trong thời gian thử việc, người lao động hoàn toàn có quyền tự ý nghỉ việc mà không cần báo trước.

Bộ luật Lao động đã quy định cụ thể về thời gian thử việc đối với mỗi vị trí việc làm như sau:

Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện:

Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Theo đó, mỗi công việc chỉ phải thử việc 1 lần theo thời gian do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá thời gian tối đa: 180 ngày: Công việc của người quản lý doanh nghiệp.

60 ngày: Công việc cần trình độ cao đẳng trở lên.

30 ngày: Công việc cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

6 ngày làm việc: Công việc khác.

Theo Điều 27 Bộ luật Lao động năm 2019, sau khi kết thúc thử việc mà người lao động được đánh giá là thử việc không đạt thì hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động có lồng nội dung thử việc đã ký sẽ bị chấm dứt.

Tuy nhiên, không phải trường hợp nào cũng chấm dứt hợp đồng theo các này. Thực tế rất nhiều người lao động trong thời gian thử việc phát hiện ra bản thân không phù hợp với công việc, văn hóa doanh nghiệp mà muốn xin nghỉ việc.

Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Lao động đã nêu rõ: Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

Như vậy, nếu đang trong thời gian thử việc, người lao động hoàn toàn có quyền tự ý nghỉ việc mà không cần báo trước. Cùng với đó, người lao động cũng không phải bồi thường nếu gây thiệt hại cho doanh nghiệp trong thời gian đang làm thử.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Muốn nhận lương hưu cao, người lao động được đóng thêm BHXH không?

Minh Hương |

Người sử dụng lao động chỉ được đóng bảo hiểm xã hội dựa trên các khoản tiền đã được thỏa thuận cụ thể, rõ ràng trong hợp đồng lao động, không được tự ý chọn đóng bảo hiểm xã hội với mức cao hơn để sau này hưởng lương hưu cao hơn.

Quy định về trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân người lao động bị chết

Bảo Hân (T/H) |

Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành quy định về trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân người lao động bị chết.

Trường hợp đóng bảo hiểm xã hội 20 năm nhưng chưa được hưởng lương hưu

Minh Hương |

Ông Nguyễn Thanh Hoà hỏi: Tôi năm nay 44 tuổi, làm nghề kỹ thuật sơn sửa xe máy cho công ty nên rất độc hại. Tôi tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm. Nay tôi bị xương khớp, khả năng lao động yếu, vậy tôi muốn về hưu thì được hưởng bao nhiêu % lương hưu?

Tự tiêm thuốc bổ, bị mưng mủ ở mông, phải nhập viện

Đoàn Hưng |

Quảng Ninh – Ngày 4.10, Bệnh viện Việt Nam – Thụy Điển Uông Bí, tỉnh Quảng Ninh, khuyến cáo về tình trạng bệnh nhân tự tiêm thuốc bổ thần kinh phải nhập viện.

Đường ống khí đốt Nord Stream cần phải sửa chữa như thế nào?

Thanh Hà |

Để sửa chữa Nord Stream, trước tiên cần xác định mức độ thiệt hại. Khi đó, khó khăn mới thực sự bắt đầu.

Xác minh lãnh đạo kế toán bệnh viện ở Khánh Hòa ăn chặn tiền quỹ dự phòng

Hữu Long |

Khánh Hòa - Thanh tra ngành y tế đang xác minh nội dung tố cáo một lãnh đạo kế toán của Bệnh viện Y học cổ truyền, phục hồi chức năng, ăn chặn tiền quỹ dự phòng tăng lương, dẫn đến chậm trễ chi lương hàng tháng cho người lao động.

Số ca mắc COVID-19 mới tăng, 2 F0 tử vong tại Bến Tre và Hà Nội

Thùy Linh |

Tối 4.10, Bộ Y tế cho biết số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được tại các tỉnh thành trên cả nước là 1.020 ca, tăng 224 ca so với hôm qua (796 ca). Hôm nay, ghi nhận 2 F0 tử vong tại Bến Tre và Hà Nội. 

Chứng khoán chao đảo, top tỉ phú Việt Nam và thế giới biến động mạnh

Phan Anh |

Thị trường chứng khoán lao dốc, chỉ số VN-Index lùi về mức thấp nhất trong 2 năm qua, hàng loạt mã giảm sàn... khi tâm lý nhà đầu tư bi quan, dòng tiền rất yếu. Do đó, tài sản nhiều tỉ phú USD của Việt Nam đang có sự biến động.

Muốn nhận lương hưu cao, người lao động được đóng thêm BHXH không?

Minh Hương |

Người sử dụng lao động chỉ được đóng bảo hiểm xã hội dựa trên các khoản tiền đã được thỏa thuận cụ thể, rõ ràng trong hợp đồng lao động, không được tự ý chọn đóng bảo hiểm xã hội với mức cao hơn để sau này hưởng lương hưu cao hơn.

Quy định về trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân người lao động bị chết

Bảo Hân (T/H) |

Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành quy định về trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân người lao động bị chết.

Trường hợp đóng bảo hiểm xã hội 20 năm nhưng chưa được hưởng lương hưu

Minh Hương |

Ông Nguyễn Thanh Hoà hỏi: Tôi năm nay 44 tuổi, làm nghề kỹ thuật sơn sửa xe máy cho công ty nên rất độc hại. Tôi tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm. Nay tôi bị xương khớp, khả năng lao động yếu, vậy tôi muốn về hưu thì được hưởng bao nhiêu % lương hưu?