Quy định về phụ cấp đứng lớp với giảng viên

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về phụ cấp đứng lớp với giảng viên cao đẳng.

Ông Hoàng Lâm công tác tại trường cao đẳng cộng đồng. Trường của ông là đơn vị sự nghiệp công lập, tự chủ chi thường xuyên 10%. Nhà trường lấy lý do ngân sách cấp không đủ chi thường xuyên nên đã đưa vào quy chế chi tiêu nội bộ cắt giảm phụ cấp đứng lớp của các giáo viên, giảng viên.

Do không tuyển sinh được nên số giờ nghĩa vụ của các giáo viên và giảng viên không đủ. Nhà trường dựa vào số tiết phân công mà trả phụ cấp ưu đãi. Hầu hết mọi người đều bị cắt giảm phụ cấp ưu đãi này.

Theo Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC, giảng viên vẫn đang trực tiếp đứng lớp giảng dạy (mặc dù không dạy đủ nghĩa vụ) không thuộc trường hợp cắt giảm phụ cấp ưu đãi.

Ông Lâm băn khoăn: "Việc xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ như vậy có đúng quy định không? Việc cắt giảm phụ cấp của các giáo viên đang trực tiếp giảng dạy của nhà trường vẫn được cấp trên phê duyệt có đúng với các văn bản pháp luật hiện hành không?".

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này tại Chinhphu.vn như sau:

Chế độ phụ cấp ưu đãi của nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập được thực hiện theo quy định tại Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 6.10.2005 của Thủ tướng Chính phủ và các văn bản hướng dẫn.

Theo đó, đối tượng áp dụng bao gồm nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

Thời gian không tính hưởng phụ cấp ưu đãi bao gồm: Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại Khoản 4, Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên; thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành; thời gian bị đình chỉ giảng dạy (Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23.1.2006 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính).

Quy chế chi tiêu nội bộ được thực hiện theo quy định tại Điểm c, Khoản 9, Điều 3 Thông tư liên tịch số 71/2014/TTLT-BTC-BNV của liên Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ; trong đó không bao gồm các nội dung về chính sách tiền lương nhà giáo, nên không có cơ sở để quy định việc chi trả chế độ phụ cấp ưu đãi cho nhà giáo trong quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan.

Phương Minh
TIN LIÊN QUAN

Căn cứ tính phụ cấp lâu năm với giáo viên công tác vùng khó khăn

Phương Minh |

Giáo viên có thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm trở lên sẽ được hưởng phụ cấp công tác lâu năm.

Giáo viên công tác ở vùng III trên 10 năm được chế độ phụ cấp gì?

Phương Minh |

Giáo viên công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng chế độ phụ cấp lâu năm.

Thời gian giáo viên nghỉ thai sản có được tình phụ cấp thâm niên?

nam dương |

Bạn đọc có email hoavanxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi là giáo viên thuộc diện hưởng phụ cấp thâm niên. Do vợ tôi sức khỏe yếu nên khi sinh con có xin nghỉ thêm 3 tháng ngoài thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định. Xin hỏi, vợ tôi có được hưởng phụ cấp thâm niên trong thời gian 3 tháng đó không?

Khởi tố cựu Cục trưởng Cục đăng kiểm Việt Nam

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ án sai phạm tại các trung tâm đăng kiểm, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TPHCM vừa khởi tố thêm 5 bị can khác.

Không khí lạnh suy yếu dần, Bắc Bộ nắng hanh và tăng nhiệt

AN AN |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia nhận định không khí lạnh tác động mạnh đến Bắc Bộ từ đêm nay đến ngày mai 18.1. Từ ngày 19.1, ngày có nắng hanh và nhiệt độ có xu hướng tăng nhẹ. 

Nở rộ dịch vụ cho thuê người yêu về nhà ra mắt dịp Tết

Phùng Nhung |

Nhiều người trẻ mỗi dịp về quê ăn Tết lại bị bố mẹ thúc giục chuyện yêu đương, kết hôn, sinh con. Vì lẽ đó, họ tìm đến dịch vụ cho thuê người yêu để trấn an tâm lý gia đình.

Vì sao gốc đào Nhật Tân được chào bán với giá 200 triệu đồng?

Quỳnh Trang |

Sáng 17.1, dọc đại lộ Lê-Nin, thành phố Vinh (Nghệ An) tấp nập cảnh mua - bán hoa, cây cảnh phục vụ Tết Nguyên đán. Trong đó, thu hút nhiều người xem nhất là gian trưng bày gốc đào Nhật Tân của anh Đặng Văn Cường (36 tuổi, trú TP Vinh) bởi nơi đây trưng bày gốc cổ thụ độc đáo với thế "rồng bay".

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Căn cứ tính phụ cấp lâu năm với giáo viên công tác vùng khó khăn

Phương Minh |

Giáo viên có thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm trở lên sẽ được hưởng phụ cấp công tác lâu năm.

Giáo viên công tác ở vùng III trên 10 năm được chế độ phụ cấp gì?

Phương Minh |

Giáo viên công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng chế độ phụ cấp lâu năm.

Thời gian giáo viên nghỉ thai sản có được tình phụ cấp thâm niên?

nam dương |

Bạn đọc có email hoavanxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi là giáo viên thuộc diện hưởng phụ cấp thâm niên. Do vợ tôi sức khỏe yếu nên khi sinh con có xin nghỉ thêm 3 tháng ngoài thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định. Xin hỏi, vợ tôi có được hưởng phụ cấp thâm niên trong thời gian 3 tháng đó không?