Quy định về chứng chỉ dạy cao đẳng nghề theo quy định mới

Phương Minh |

Nhà giáo đã được cơ sở đào tạo, bồi dưỡng nhà giáo có thẩm quyền cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm dạy nghề theo mẫu được quy định tại Quyết định số 10/2006/QĐ-BLĐTBXH là đủ tiêu chuẩn về nghiệp vụ sư phạm để dạy trình độ cao đẳng.

Anh Lê Tân học sư phạm nghề từ ngày 27.12.2010 đến ngày 17.4.2011, được cấp chứng chỉ theo mẫu trong Quyết định số 10/2006/QĐ-BLĐTBXH ngày 6.12.2006 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (không có dòng chữ dạy trình độ trung cấp, cao đẳng).

"Vậy, chứng chỉ sư phạm dạy nghề của tôi có đủ điều kiện dạy trình độ cao đẳng không, hay tôi phải học lại chứng chỉ theo Thông tư số 36/2011/TT-BLĐTBXH ngày 16.12.2011 (có dòng chữ dạy trình độ trung cấp, cao đẳng)?" - anh Lê Tân hỏi.

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời tại Chinhphu.vn vấn đề này như sau:

Ngày 6.12.2006, Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã ban hành Quyết định số 10/2006/QĐ-BLĐTBXH về việc ban hành mẫu chứng chỉ sư phạm dạy nghề để cấp cho người hoàn thành chương trình đào tạo theo chương trình khung chứng chỉ sư phạm dạy nghề.

(Chương trình khung chứng chỉ sư phạm dạy nghề ban hành kèm theo Quyết định số 742/QĐ-TCDN ngày 7.12.2005 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Dạy nghề dùng cho đào tạo giáo viên dạy nghề trình độ cao đẳng phạm kỹ thuật và đào tạo cấp chứng chỉ sư phạm dạy nghề cho các đối tượng đã có trình độ chuyên môn kỹ thuật để làm giáo viên dạy nghề).

Do đó, nhà giáo đã được cơ sở đào tạo, bồi dưỡng nhà giáo có thẩm quyền cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm dạy nghề theo mẫu được quy định tại Quyết định số 10/2006/QĐ-BLĐTBXH là đủ tiêu chuẩn về nghiệp vụ sư phạm để dạy trình độ cao đẳng.

Tiêu chuẩn về nghiệp vụ để dạy trình độ cao đẳng được quy định tại Khoản 1 Điều 35 Thông tư số 08/2017/TT-BLĐTBXH ngày 10.3.2017 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chuẩn về chuyên môn, nghiệp vụ của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp.

Phương Minh
TIN LIÊN QUAN

Cách nộp phiếu đăng ký thi tốt nghiệp THPT năm nay

Phương Minh |

Thời gian đăng ký thi tốt nghiệp Trung học phổ thông (THPT) 2022 diễn ra từ ngày 4.5.2022 đến 17h ngày 13.5.2022. Thí sinh nộp phiếu đăng ký thi tốt nghiệp THPT năm nay như thế nào?

Lưu ý về chương trình lớp 6, lớp 7 năm học 2022 - 2023 theo quy định mới

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa đưa ra một số lưu ý cụ thể về tổ chức thực hiện Chương trình giáo dục phổ thông 2018 đối với lớp 6, 7.

Quy định về thời gian học trung cấp, cao đẳng

ANH THƯ |

Thời gian học trung cấp, cao đẳng tối đa chỉ đến 4,5 năm đối với các chương trình đào tạo đến 3 năm.

Bắt chuyên viên Vụ Quan hệ Quốc tế về hành vi "Nhận hối lộ"

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ án đưa, nhận hối lộ xảy ra tại Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao, Cơ quan An ninh điều tra đã bắt giữ ông Nguyễn Tiến Thân - chuyên viên.

Công an TPHCM đề nghị truy tố bị can Nguyễn Phương Hằng

Anh Tú |

TPHCM - Ngày 18.8, Cơ quan CSĐT Công an TPHCM đã hoàn tất kết luận điều tra, chuyển hồ sơ sang Viện KSND TPHCM đề nghị truy tố bị can Nguyễn Phương Hằng (Công ty CP Đại Nam) tội "Lợi dụng các quyền tự do dân chủ xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân".

Rủi ro thảm họa ở nhà máy hạt nhân Ukraina tệ mức nào?

Ngọc Vân |

Hoạt động quân sự gần nhà máy hạt nhân Ukraina Zaporizhzhia khiến các chuyên gia cảnh báo rằng nguy cơ xảy ra sự cố hạt nhân nghiêm trọng là có thật.

Lũ quét kinh hoàng ở Trung Quốc, hàng chục người chết

Song Minh |

Lũ quét đổ bộ tây bắc Trung Quốc làm ít nhất 16 người chết và 18 người mất tích.

Văn Lâm, Tuấn Hải và diện mạo mới cho tuyển Việt Nam tại AFF Cup 2022

NGUYỄN ĐĂNG |

Tuyển Việt Nam hứa hẹn sẽ có những thay đổi mạnh mẽ về lực lượng để chinh phục AFF Cup 2022 với sự trở lại của thủ môn Đặng Văn Lâm; bên cạnh sự tiến bộ vượt bậc của một số cầu thủ như Phạm Tuấn Hải, Hồ Tấn Tài…

Cách nộp phiếu đăng ký thi tốt nghiệp THPT năm nay

Phương Minh |

Thời gian đăng ký thi tốt nghiệp Trung học phổ thông (THPT) 2022 diễn ra từ ngày 4.5.2022 đến 17h ngày 13.5.2022. Thí sinh nộp phiếu đăng ký thi tốt nghiệp THPT năm nay như thế nào?

Lưu ý về chương trình lớp 6, lớp 7 năm học 2022 - 2023 theo quy định mới

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa đưa ra một số lưu ý cụ thể về tổ chức thực hiện Chương trình giáo dục phổ thông 2018 đối với lớp 6, 7.

Quy định về thời gian học trung cấp, cao đẳng

ANH THƯ |

Thời gian học trung cấp, cao đẳng tối đa chỉ đến 4,5 năm đối với các chương trình đào tạo đến 3 năm.