Quy định chuyển chức danh nghề nghiệp với giáo viên tiểu học

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc chuyển chức danh nghề nghiệp với giáo viên tiểu học hạng III.

Ông Văn Em có bằng đại học sư phạm chuyên ngành Tâm lý giáo dục do Trường Đại học Sư phạm Hà Nội cấp.

Trong 34 năm công tác, ông đã đạt nhiều thành tích như: Chiến sĩ thi đua cơ sở, bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh, chiến sĩ thi đua cấp tỉnh và có giấy chứng nhận quản lý trường tiểu học, chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II V.07.03.07.

Theo Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT, bằng đại học của tôi không đạt nên tôi phải chuyển xuống chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III. Ông băn khoăn: Trường hợp của tôi áp dụng như vậy có đúng không?

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này tại chinhphu.vn như sau:

Điểm b, Khoản 1, Điều 72 Luật Giáo dục 2019 quy định trình độ chuẩn được đào tạo đối với giáo viên tiểu học là: Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học; trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Bằng đại học sư phạm chuyên ngành Tâm lý giáo dục không phải là bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên tiểu học hoặc bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp với việc giảng dạy chương trình giáo dục cấp tiểu học. Do đó, ông thuộc đối tượng chưa đạt trình độ chuẩn được đào tạo đối với giáo viên tiểu học.

Khoản 3, Điều 9 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT quy định: Trường hợp giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.07) do chưa đạt các tiêu chuẩn của hạng II (mã số V.07.03.28) nên bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) theo quy định tại Khoản 3, Điều 7 Thông tư này sau khi đạt các tiêu chuẩn của hạng II (mã số V.07.03.28) thì được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.28) mà không phải thông qua kỳ thi hoặc xét thăng hạng.

Vì vậy, ông được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) là đúng quy định.

Nếu ông thuộc đối tượng thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo theo quy định tại Khoản 2, Điều 2 Nghị định số 71/2020/NĐ-CP thì ông đăng ký với cơ quan có thẩm quyền tại địa phương để tham gia đào tạo.

Trường hợp không thuộc đối tượng nâng trình độ chuẩn được đào tạo theo Nghị định số 71/2020/NĐ-CP thì thực hiện theo quy định tại Thông tư số 24/2020/TT-BGDĐT ngày 25.8.2020 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định việc sử dụng giáo viên, cán bộ quản lý giáo dục trong các cơ sở giáo dục mầm non, tiểu học, trung học cơ sở chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo.

Phương Minh
TIN LIÊN QUAN

Khi nào bỏ quy định giáo viên phải có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp?

Bích Hà |

Đây là băn khoăn của nhiều giáo viên và các địa phương hiện nay. Trong khi chờ các quy định về việc cắt giảm chứng chỉ có hiệu lực, thì việc thăng hạng, bổ nhiệm, xếp lương của giáo viên sẽ thực hiện theo quy định nào?

Hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS cần thi nâng hạng không?

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về quy định hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS.

Quy định về việc dùng chứng chỉ nghiệp vụ để thi tuyển giáo viên

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc sử dụng chứng chứng chỉ nghiệp vụ cũ để thi tuyển giáo viên.

Đức giục Châu Âu xây đường ống dẫn khí đốt mới thay thế của Nga

Khánh Minh |

Thủ tướng Đức Olaf Scholz ủng hộ đề xuất về đường ống dẫn khí đốt mới của Châu Âu, thay thế cho các đường ống từ Nga.

Hòa Bình: Mưa lũ làm nhiều tuyến đường sạt lở, gây ách tắc giao thông

Trần Trọng |

Hòa Bình - Do ảnh hưởng của cơn bão số 2, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra tình trạng mưa lũ, sạt lở tại nhiều tuyến đường lớn gây ách tắc giao thông cục bộ.

Lý do giá xăng không giảm 1.700 đồng/lít trong kỳ điều chỉnh 11.8

Anh Tuấn |

Việc tiếp tục trích Quỹ bình ổn xăng dầu ở mức cao khiến giá xăng chiều 11.8 chỉ giảm dưới 1.000 đồng/lít. Nếu giảm hơn 1.600 đồng/lít, giá mặt hàng này đã có thể về mức 23.000 đồng/lít.

Cựu Trưởng phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội đề nghị được tòa trả tự do

Việt Dũng |

Hà Nội - Ông Phùng Anh Lê - cựu Trưởng Phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội, cựu Trưởng Công an quận Tây Hồ cho rằng không phạm tội như cáo buộc và đề nghị toà trả tự do.

Khi nào bỏ quy định giáo viên phải có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp?

Bích Hà |

Đây là băn khoăn của nhiều giáo viên và các địa phương hiện nay. Trong khi chờ các quy định về việc cắt giảm chứng chỉ có hiệu lực, thì việc thăng hạng, bổ nhiệm, xếp lương của giáo viên sẽ thực hiện theo quy định nào?

Hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS cần thi nâng hạng không?

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về quy định hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS.

Quy định về việc dùng chứng chỉ nghiệp vụ để thi tuyển giáo viên

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc sử dụng chứng chứng chỉ nghiệp vụ cũ để thi tuyển giáo viên.