Hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS cần thi nâng hạng không?

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về quy định hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS.

Chị Ánh Dương tốt nghiệp Đại học Sư phạm tiếng Anh. Năm 2018, chị trúng tuyển viên chức ngành Giáo dục do UBND huyện tổ chức, ngạch giáo viên tiểu học, mã V.07.03.09; hưởng mức lương trung cấp (bậc 2; hệ số 2,06).

Tháng 6.2021, chị Dương xin chuyển công tác qua huyện khác và dạy trường THCS, nhưng đến nay, chị vẫn hưởng lương trung cấp và ngạch giáo viên tiểu học như ở huyện cũ.

Chị Dương hỏi: Trường hợp của tôi có được hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS và bằng đại học không? Nếu muốn được hưởng lương theo ngạch giáo viên THCS có cần thi nâng hạng hay chuyển ngạch không?

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này tại chinhphu.vn như sau:

Theo quy định tại Luật Viên chức 2010, người được bổ nhiệm hạng chức danh nghề nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó và người trúng tuyển trong kỳ tuyển dụng viên chức sau khi hết thời gian tập sự theo quy định sẽ được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp, xếp lương tương ứng với vị trí việc làm đã trúng tuyển, không căn cứ vào trình độ đào tạo để bổ nhiệm hạng chức danh nghề nghiệp và xếp lương vào hạng chức danh nghề nghiệp cao hơn chức danh đã trúng tuyển.

Do đó, việc chị được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng IV (mã số V.07.03.09) sau khi trúng tuyển là đúng quy định của pháp luật.

Khi giáo viên tiểu học được chuyển sang dạy cấp THCS và đạt các tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS thì được bổ nhiệm vào hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS tương ứng thông qua hình thức xét chuyển.

Việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp được quy định tại Điều 30 Nghị định số 115/2020/NĐ-CP ngày 25.9.2020 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

Về vấn đề này, đề nghị chị liên hệ với cấp có thẩm quyền theo phân cấp tại địa phương để được hướng dẫn giải quyết.

Phương Minh
TIN LIÊN QUAN

Quy định về việc dùng chứng chỉ nghiệp vụ để thi tuyển giáo viên

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc sử dụng chứng chứng chỉ nghiệp vụ cũ để thi tuyển giáo viên.

Giáo viên tiểu học hạng III chuyển sang hạng mới cần chứng chỉ nghề nghiệp?

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc chuyển hạng mới cần chứng chỉ chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên tiểu học.

Xác định hệ số lương của giáo viên hạng II

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo hướng dẫn cách xác định hệ số lương của giáo viên THCS hạng II.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

Tạm dừng việc chuyển học sinh đi nơi khác để trường lên chuẩn quốc gia

Bích Hà |

Bà Nguyễn Thị Bích Hạnh - Hiệu trưởng Tiểu học Hoàng Liệt (quận Hoàng Mai, Hà Nội) cho biết, nhà trường vừa ra văn bản tạm dừng việc phân tuyến học sinh từ lớp 2 đến 5 sang trường khác học để lấy ý kiến phụ huynh về vấn đề này. 

Chứng khoán: Mô hình 2 đáy được củng cố, VN-Index có thể hồi phục từ đáy 2

Thế Lâm |

Chỉ số chứng khoán VN-Index tăng điểm từ đầu phiên ngày 27.6 đồng thuận với thị trường chứng khoán thế giới. Theo nhận định của Công ty chứng khoán MB (MBS), mô hình 2 đáy hồi phục đang được củng cố.

Biến thể phụ BA.5 Omicron đã xâm nhập Việt Nam, có thể lấn át biến thể cũ

Thùy Linh |

Hệ thống giám sát phòng chống bệnh truyền nhiễm tại Việt Nam đã liên tục phát huy việc giám sát và qua giải trình tự gen cho thấy, hiện đã có sự xâm nhập biến thể phụ BA.5 của Omicron vào nước ta. Biến thể này có thể có nguy cơ lấn át biến thể cũ (BA.1 và BA.2).

CSGT lập chốt bắt xe quá tải, yêu cầu cắt gọt thùng xe ngay giữa đại lộ

HỮU CHÁNH |

Hà Nội - Nhiều xe vi phạm về tải trọng, cơi nới thùng thành đã bị lực lượng CSGT lập biên bản và buộc hạ tải, cắt gọt thùng xe.

Quy định về việc dùng chứng chỉ nghiệp vụ để thi tuyển giáo viên

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc sử dụng chứng chứng chỉ nghiệp vụ cũ để thi tuyển giáo viên.

Giáo viên tiểu học hạng III chuyển sang hạng mới cần chứng chỉ nghề nghiệp?

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời về việc chuyển hạng mới cần chứng chỉ chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên tiểu học.

Xác định hệ số lương của giáo viên hạng II

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và Đào tạo hướng dẫn cách xác định hệ số lương của giáo viên THCS hạng II.