Căn cứ tính phụ cấp lâu năm với giáo viên công tác vùng khó khăn

Phương Minh |

Giáo viên có thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm trở lên sẽ được hưởng phụ cấp công tác lâu năm.

Ông Nguyễn Nam là giáo viên hợp đồng tại trường THCS thuộc vùng đặc biệt khó khăn (vùng III) từ tháng 4.2012, có đóng bảo hiểm xã hội. Tháng 9.2020, ông được tuyển dụng theo diện đặc cách và vẫn làm việc tại trường.

Ông Nam băn khoăn: "Tôi có được hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP không? Thời gian căn cứ để tính mức hưởng là từ khi bắt đầu hợp đồng (tháng 4.2012) hay khi được tuyển dụng (tháng 9.2020)?"

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này tại Chinhphu.vn như sau:

Chính sách đối với viên chức công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 8.10.2019 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Theo đó, đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này có thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm trở lên được hưởng phụ cấp công tác lâu năm.

Trước thời điểm được tuyển dụng (tháng 9.2020), ông Nguyễn Văn Nam là giáo viên hợp đồng tại trường THCS thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, trong trường hợp nếu ông được hợp đồng và trả lương theo quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14.12.2004 của Chính phủ thì thời gian hợp đồng này được tính là thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Phương Minh
TIN LIÊN QUAN

Giáo viên THCS hạng II được xếp lương mới thế nào?

Phương Minh |

Việc bổ nhiệm và xếp lương giáo viên THCS thực hiện theo quy định theo Thông tư số 03/2021/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường THCS công lập.

Giáo viên hạng II chưa đủ 9 năm có được xét chuyển sang hạng mới không?

Phương Minh |

Giáo viên được bổ nhiệm hạng chức danh nghề nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó...

Giáo viên công tác ở vùng III trên 10 năm được chế độ phụ cấp gì?

Phương Minh |

Giáo viên công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng chế độ phụ cấp lâu năm.

Con sắp vào lớp 1, phụ huynh cần chuẩn bị những gì?

Nhóm PV |

Theo nhiều thầy cô, trước khi con bước vào lớp 1, thay vì quá chú trọng đến việc nhồi nhét kiến thức phụ huynh nên dành thời gian để trang bị cho con những kỹ năng cần thiết, đăc biệt là cho con tham gia nhiều hoạt động trải nghiệm để làm quen với môi trường học tập mới.

Hà Nội: Ưu tiên quỹ đất 2 bờ sông Hồng để phát triển công nghiệp văn hoá

Huy Hùng |

Ngày 16.8, Thành ủy Hà Nội tổ chức hội nghị trực tuyến nghiên cứu, quán triệt, học tập, tuyên truyền và triển khai thực hiện Nghị quyết 09-NQ/TU về “Phát triển công nghiệp văn hoá trên địa bàn Thủ đô, giai đoạn 2021-2025, định hướng đến năm 2030, tầm nhìn tới năm 2045”.

Vụ bán rẻ đất vàng Bình Dương: Nhờ người bán thịt lợn đứng tên cổ đông

Việt Dũng |

Hà Nội - Nguyễn Đại Dương - chủ cũ vũ trường New Century Hà Nội, con rể của cựu Chủ tịch Tổng Công ty 3-2 Nguyễn Văn Minh, nhờ người bán thịt lợn đứng tên góp vốn lập Công ty để dịch chuyển 43 ha đất vàng từ Nhà nước sang tư nhân.

Biến thể BA.2.75 của Omicron vừa vào Việt Nam nguy hiểm thế nào?

Song Minh |

Việt Nam đã ghi nhận sự xuất hiện biến thể BA.2.75 của Omicron- biến thể được đánh giá là có tốc độ lây nhiễm cao hơn hẳn so với các biến thể trước đây.

Đức nuốt “liều thuốc đắng” sau khi dùng nhiều khí đốt giá rẻ của Nga

Hải Anh |

Người Đức phải nuốt “liều thuốc đắng” sau nhiều năm sử dụng năng lượng rẻ của Nga, Bộ trưởng Kinh tế Robert Habeck nhận định. 

Giáo viên THCS hạng II được xếp lương mới thế nào?

Phương Minh |

Việc bổ nhiệm và xếp lương giáo viên THCS thực hiện theo quy định theo Thông tư số 03/2021/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường THCS công lập.

Giáo viên hạng II chưa đủ 9 năm có được xét chuyển sang hạng mới không?

Phương Minh |

Giáo viên được bổ nhiệm hạng chức danh nghề nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó...

Giáo viên công tác ở vùng III trên 10 năm được chế độ phụ cấp gì?

Phương Minh |

Giáo viên công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng chế độ phụ cấp lâu năm.