Trẻ em có được đứng tên sổ đỏ không?

Đức Mạnh (T/H) |

Hiện nay, có nhiều trường hợp trẻ em đã được cho, tặng hoặc thừa kế bất động sản. Câu hỏi được đặt ra: Chưa đủ tuổi vị thành niên có được đứng tên sổ đỏ hay không?

Trẻ em có được đứng tên sổ đỏ không?

Căn cứ theo Luật Dân sự và Luật Đất đai hiện hành, hoàn toàn không quy định về độ tuổi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phân biệt cá nhân là người thành niên, người chưa thành niên.

Thay vào đó, pháp luật chỉ quy định cá nhân nói chung đều được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất nên về nguyên tắc, việc đứng tên trên sổ đỏ không hạn chế về độ tuổi.

Theo đó, Điều 21 Luật Dân sự 2015 quy định về người chưa thành niên như sau:

- Người chưa thành niên là người chưa đủ 18 tuổi.

- Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

- Người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

- Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Ảnh: ST
Người chưa đủ 18 tuổi được phép xác lập, thực hiện giao dịch tặng, cho nhà đất và có quyền đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng phải đáp ứng đủ điều kiện được quy định. Ảnh: ST

Trường hợp được miễn thuế, lệ phí

- Căn cứ theo Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007:

Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau là thu nhập miễn thuế thu nhập cá nhân.

- Chiếu theo khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP:

Nhà đất là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau thì được miễn lệ phí trước bạ.

Tóm lại, người chưa đủ 18 tuổi được phép xác lập, thực hiện giao dịch tặng cho nhà đất và có quyền đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tuy nhiên, khi làm thủ tục nhận tặng cho phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật và trong Giấy chứng nhận phải có tên của người đại diện và sẽ ghi rõ là đại diện cho người chưa thành niên.

Khi nhận tặng cho bất động sản từ những người trong gia đình thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ nhưng vẫn phải thực hiện thủ tục kê khai.

Đức Mạnh (T/H)
TIN LIÊN QUAN

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Đất không có sổ đỏ: Giải quyết tranh chấp như thế nào?

Kim Nhung |

Nếu mảnh đất của bạn xảy ra tranh chấp, trong trường hợp không có sổ đỏ, việc giải quyết thường sẽ rất phức tạp.

Những trường hợp nào không được thế chấp sổ đỏ?

Minh Huy |

Đất không đủ điều kiện thế chấp, đất sử dụng hình thành trong tương lai... là những trường hợp không thể thế chấp sổ đỏ.

Phải làm gì khi mất sổ đỏ?

Minh Huy |

Sổ đỏ bị mất có nguy hiểm không? Thủ tục cấp lại sổ đỏ như thế nào...là vấn đề nhiều người quan tâm.

Ma trận bãi xe "chui" ở Hà Nội: Bóc trần chiêu “bẫy” khách ở cổng Bệnh viện

NHÓM PV |

Hà Nội - Ngay tại cổng bệnh viện Tai Mũi Họng Trung ương (khu vực gần nút giao đường Giải Phóng – Trường Chinh), hằng ngày, ngoài những người bệnh ra vào, không khó nhận ra sự hiện diện của một nhóm khoảng hơn 10 người đàn ông cao lớn, gương mặt bặm trợn thường xuyên xuất hiện tại các vị trí khác nhau xung quanh cổng bệnh viện để chèo kéo bệnh nhân đưa ôtô vào bãi xe tự phát, thu tiền với giá "cắt cổ".

Xét xử cựu Bí thư tỉnh Bình Dương: Nhiều bị cáo phải nhờ công an dìu, đỡ

Việt Dũng |

Hà Nội - Hôm nay (15.8), 28 bị cáo trong đó có cựu Bí thư Tỉnh uỷ Bình Dương Trần Văn Nam hầu toà trong vụ án làm thất thoát hơn 5.000 tỉ đồng của Nhà nước liên quan đến sai phạm quản lý, sử dụng đất vàng.

26 năm Quỹ XHTT Tấm lòng Vàng: Những “mốc son nhân ái”

QUỲNH CHI |

Ra đời từ tháng 10.1996, đến nay, Quỹ XHTT Tấm lòng Vàng đã trải qua chặng đường nhiều khó khăn, nhọc nhằn nhưng cũng chan chứa yêu thương, đùm bọc, sẻ chia và trách nhiệm. Đúng như tên gọi Quỹ Tấm lòng Vàng Lao Động, thành tựu hôm nay của Quỹ được xây nên từ chính những TẤM LÒNG VÀNG.

Tuchel và Conte nhận thẻ đỏ trong trận derby London kịch tính

Nguyễn Văn An |

Chelsea cùng Tottenham chia điểm trong trận đấu có 4 bàn thắng, nhưng Tuchel và Conte mới là điểm nhấn.

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Đất không có sổ đỏ: Giải quyết tranh chấp như thế nào?

Kim Nhung |

Nếu mảnh đất của bạn xảy ra tranh chấp, trong trường hợp không có sổ đỏ, việc giải quyết thường sẽ rất phức tạp.

Những trường hợp nào không được thế chấp sổ đỏ?

Minh Huy |

Đất không đủ điều kiện thế chấp, đất sử dụng hình thành trong tương lai... là những trường hợp không thể thế chấp sổ đỏ.

Phải làm gì khi mất sổ đỏ?

Minh Huy |

Sổ đỏ bị mất có nguy hiểm không? Thủ tục cấp lại sổ đỏ như thế nào...là vấn đề nhiều người quan tâm.