Mua đất bằng giấy tay trước năm 1993 có được cấp sổ đỏ không?

Thạch Lam (T/H) |

Mua bán đất bằng giấy viết tay được hiểu là việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất thông qua hợp đồng nhưng không thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán này. Nhiều người dân thắc mắc liệu đất mua bằng giấy viết tay trước năm 1993 có được cấp sổ đỏ không.

Quy định mua đất bằng giấy viết tay

Theo đó, về hiệu lực của giao dịch mua bán đất bằng giấy viết tay được quy định như sau:

Trường hợp chuyển nhượng đất từ trước ngày 1.7.2014
Tại khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền như sau:

Các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

+ Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 1 tháng 1 năm 2008.

+ Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 1 tháng 1 năm 2008 đến trước ngày 1 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này.

Theo quy định trên, nếu đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 1.7.2014 thì khi thực hiện thủ tục đăng ký đất đai cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng nộp hợp đồng có công chứng hoặc chứng thực.

Nói cách khác, trường hợp chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay từ trước ngày 1.7.2014 vẫn được công nhận hiệu lực.

Trường hợp chuyển nhượng từ ngày 1.7.2014 đến nay

Căn cứ tại Điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất giữa hộ gia đình, cá nhân với nhau phải công chứng, chứng thực nếu không sẽ không có hiệu lực, trừ khoản 2 Điều 129 Bộ luật Dân sự 2015.

Do đó, trường hợp mua bán đất bằng giấy viết tay từ ngày 1.7.2014 đến nay sẽ không được công nhận hiệu lực.

Mua đất bằng giấy tay trước năm 1993 có được cấp sổ đỏ không?

Trường hợp đang sử dụng đất mà chưa được cấp giấy chứng nhận thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.

Đáng chú ý, cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất nếu:

Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 1.1.2008.

Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 1.1.2008 đến trước ngày 1.7.2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước 1.7.2014.

Như vậy, trường hợp các bên mua bán đất bằng giấy viết tay (không có công chứng, chứng thực) từ trước năm 1993 thì được thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu.

Thạch Lam (T/H)
TIN LIÊN QUAN

Điều kiện cấp sổ đỏ với đất không giấy tờ sử dụng trước năm 2014

Thạch Lam (T/H) |

Làm sổ đỏ cho đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất thường sẽ phức tạp hơn đất có giấy tờ. Nhiều người dân thắc mắc về điều kiện cấp sổ đỏ với đất không giấy tờ sử dụng trước năm 2014.

Có phải làm lại sổ đỏ để gia hạn sử dụng đất không?

Thạch Lam (T/H) |

Khác với đất ở có thời hạn sử dụng ổn định lâu dài thì hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận quyền sử dụng đất sẽ có thời hạn là 50 năm. Nhiều người thắc mắc, khi hết thời hạn này, có cần làm lại sổ đỏ để gia hạn sử dụng đất hay không?

Lưu ý hồ sơ, thủ tục xóa đăng ký thế chấp sổ đỏ

Tuyết Lan |

Để hoàn tất thủ tục xóa đăng ký thế chấp sổ đỏ người dân cần chuẩn bị hồ sơ và nộp cho văn phòng hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai để ghi thông tin vào sổ địa chính.

Cán bộ Công đoàn Thủ đô thể hiện trí tuệ, trách nhiệm tại đại hội

Kiều Vũ - Hải Nguyễn |

Hà Nội - Sáng 17.10, Đại hội XVII nhiệm kỳ 2023 - 2028 Công đoàn Thành phố Hà Nội chính thức khai mạc.

Cụ già 70 tuổi tại Khu đô thị Thanh Hà phải đi xin từng giọt nước sạch

ANH HUY |

Đại diện nhiều tổ dân phố tại Khu đô thị Thanh Hà than vãn việc mất nước sinh hoạt khiến cuộc sống cư dân khốn khổ. Các cư dân từ cụ già 70 tuổi đến các cháu nhỏ phải đi xin từng giọt nước sạch để sử dụng.

Yêu cầu kiểm điểm rút kinh nghiệm đối với Phó Giám đốc Sở TNMT Ninh Bình

DIỆU ANH |

Ninh Bình - Liên quan đến việc ông Nguyễn Tiến Dũng, Phó Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường (TNMT) tỉnh Ninh Bình bị tố có những phát ngôn thiếu chuẩn mực, xưng "mày, tao" với người dân trong khi làm nhiệm vụ, đại diện lãnh đạo UBND tỉnh cho biết, bước đầu ông Dũng đã thừa nhận sự việc trên.

Nước lụt tràn về, hiên nhà thành sông, dân Quảng Nam lo đến mất ngủ

Hoàng Bin |

Nhiều ngôi nhà ở khu vực trũng thấp, ven sông tại TP Tam Kỳ, Quảng Nam đã bị nước lớn tràn vào sau đợt mưa lớn liên tiếp những ngày qua. Trong khi người lớn oằn mình lo phòng chống lũ lụt, thì trẻ con lại tỏ ra thích thú khi sân nhà biến thành sông.

Phát hiện kinh ngạc tại Vạn Lý Trường Thành ở Trung Quốc

Khánh Minh |

Trung Quốc vừa khai quật 59 quả bom cổ bằng đá tại Vạn Lý Trường Thành ở Thủ đô Bắc Kinh.

Điều kiện cấp sổ đỏ với đất không giấy tờ sử dụng trước năm 2014

Thạch Lam (T/H) |

Làm sổ đỏ cho đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất thường sẽ phức tạp hơn đất có giấy tờ. Nhiều người dân thắc mắc về điều kiện cấp sổ đỏ với đất không giấy tờ sử dụng trước năm 2014.

Có phải làm lại sổ đỏ để gia hạn sử dụng đất không?

Thạch Lam (T/H) |

Khác với đất ở có thời hạn sử dụng ổn định lâu dài thì hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận quyền sử dụng đất sẽ có thời hạn là 50 năm. Nhiều người thắc mắc, khi hết thời hạn này, có cần làm lại sổ đỏ để gia hạn sử dụng đất hay không?

Lưu ý hồ sơ, thủ tục xóa đăng ký thế chấp sổ đỏ

Tuyết Lan |

Để hoàn tất thủ tục xóa đăng ký thế chấp sổ đỏ người dân cần chuẩn bị hồ sơ và nộp cho văn phòng hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai để ghi thông tin vào sổ địa chính.