Diện tích tối thiểu để được tách sổ đỏ thửa đất

Minh Huy (T/H) |

Thửa đất muốn được tách sổ đỏ phải đáp ứng diện tích tối thiểu theo quy định của từng tỉnh.

Diện tích đất tối thiểu là gì?

Căn cứ theo Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, diện tích tối thiểu là diện tích mà thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa không được phép nhỏ hơn.

Diện tích đất tối thiểu để tách sổ đỏ

Theo quy định tại Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, để được tách sổ đỏ, thửa đất phải đáp ứng diện tích tối thiểu quy định đối với từng tỉnh.

Ví dụ, tại Hà Nội, hạn mức giao đất và cấp sổ đỏ đất theo Điều 3 Quyết định số 20/2017/QĐ-UBND. Trong đó, ở các phường, diện tích thửa đất tối thiểu là 30m2, diện tích đất tối đa là 90m2; các xã giáp ranh các quận và thị trấn thì diện tích thửa đất tối thiểu là 60m2, diện tích đất tối đa là 120m2.

Thửa đất muốn được tách sổ đỏ phải đáp ứng diện tích tối thiểu theo quy định của từng tỉnh. Ảnh: T.A
Thửa đất muốn được tách sổ đỏ phải đáp ứng diện tích tối thiểu theo quy định của từng tỉnh. Ảnh: T.A

Hay như tại TP.Hồ Chí Minh, khu vực 1 gồm: Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú, diện tích đất tối thiểu để tác sổ đỏ là 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 3m; khu vực 2 gồm: Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và thị trấn các huyện thì diện tích tối thiểu là 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 4m...

Xem thêm

Cấp sổ đỏ lần đầu không quy định diện tích tối thiểu

Căn cứ Điều 100, 101 Luật Đất đai 2013 và Điều 18, 20, 22, 23, 24 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, điều kiện cấp sổ đỏ đầu được chia thành 2 trường hợp sau:

- Đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

- Đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Như vậy, điều kiện cấp sổ đỏ lần đầu không có quy định về diện tích tổi thiểu. Chỉ cần đáp ứng điều kiện theo từng trường hợp cụ thể như trên là được cấp sổ đỏ.

Điều kiện thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu được cấp sổ đỏ?

Thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu vẫn được cấp sổ đỏ nếu thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa của Ủy ban nhân dân (UBND) cấp tỉnh có hiệu lực thi hành.

Đồng thời, thửa đất có đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận.

Minh Huy (T/H)
TIN LIÊN QUAN

Một số trường hợp đất vi phạm vẫn được xem xét cấp sổ đỏ

Minh Huy (T/H) |

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có vi phạm pháp luật đất đai trước ngày 1.7.2014 có thể được xem xét cấp sổ đỏ.

Sổ đỏ, sổ hồng quá cũ có được đổi sang sổ mới?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ, sổ hồng cũ không bắt buộc phải đổi sang sổ mới. Tuy nhiên trong trường hợp cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu vẫn có thể yêu cầu cấp đổi lại.

4 trường hợp không được sang tên sổ đỏ bạn nên biết

Minh Huy (T/H) |

Khoản 1 Điều 191 Luật Đất đai 2013 quy định rất rõ những trường hợp không được thực hiện sang tên sổ đỏ.

HLV Park Hang-seo muốn Hoàng Đức sang Nhật Bản, Hàn Quốc thi đấu

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Park Hang-seo cho biết, Hoàng Đức đang được rất nhiều câu lạc bộ Nhật Bản, Hàn Quốc quan tâm.

Kho khí đốt khổng lồ ở Châu Âu trước nguy cơ trống rỗng

Hải Anh |

Cơ sở lưu trữ khí đốt lớn ở Châu Âu khó thể lấp đầy do rạn nứt giữa Nga và Đức. 

Số ca COVID-19 giảm còn hơn 1.100 ca, không ghi nhận F0 tử vong

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, từ 16h ngày 27.5 đến 16h ngày 28.5, trên Hệ thống Quốc gia quản lý ca bệnh COVID-19 ghi nhận 1.114 ca nhiễm mới, đều là các ca ghi nhận trong nước (giảm 125 ca so với ngày trước đó) tại 44 tỉnh, thành phố. Hôm nay không ghi nhận F0 tử vong. 

"Hot girl" Thanh Nhã tiết lộ mục tiêu cùng tuyển nữ Việt Nam

Tường Anh |

Sau SEA Games 31, mục tiêu của hậu vệ Nguyễn Thị Thanh Nhã cùng đội tuyển nữ Việt Nam là bảo vệ ngôi vương tại AFF Cup.

Vá lỗ thủng trên cầu Long Biên: Xe cộ đi qua vẫn "rung lắc"

HỮU CHÁNH |

Hà Nội - Lỗ thủng có diện tích khoảng 1 m2 xuất hiện trên cầu Long Biên sáng 28.5 đã được đơn vị quản lý vá lại. Tuy nhiên, nhiều người vẫn tỏ ra lo lắng khi đi qua khu vực vừa xảy ra sự cố này.

Một số trường hợp đất vi phạm vẫn được xem xét cấp sổ đỏ

Minh Huy (T/H) |

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có vi phạm pháp luật đất đai trước ngày 1.7.2014 có thể được xem xét cấp sổ đỏ.

Sổ đỏ, sổ hồng quá cũ có được đổi sang sổ mới?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ, sổ hồng cũ không bắt buộc phải đổi sang sổ mới. Tuy nhiên trong trường hợp cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu vẫn có thể yêu cầu cấp đổi lại.

4 trường hợp không được sang tên sổ đỏ bạn nên biết

Minh Huy (T/H) |

Khoản 1 Điều 191 Luật Đất đai 2013 quy định rất rõ những trường hợp không được thực hiện sang tên sổ đỏ.