Chung cư chưa có sổ hồng: Người dân có được đăng ký thường trú không?

Kim Nhung (T/H) |

Mua chung cư nhưng chưa có sổ hồng, người dân vẫn có thể đăng ký thường trú nếu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định. 

Sổ hồng chung cư được xem như chứng thư pháp lý do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ sở hữu căn hộ chung cư hợp pháp. Về thời điểm cấp sổ hồng chung cư, xem chi tiết Tại đây. 

Chung cư chưa có sổ hồng, người dân liệu có được đăng ký thường trú? Ảnh: LĐO
Ảnh minh họa: LĐO

Về điều kiện đăng ký thường trú hiện nay, Điều 20 Luật Cư trú năm 2020 quy định rõ: Có chỗ ở hợp pháp thuộc sở hữu của mình hoặc được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý (nếu không có nhà thuộc sở hữu của mình).

Cũng theo Điều 5 Nghị định 62/2021/NĐ-CP, người dân cần các giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, bao gồm:

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở (trong đó có thông tin về nhà ở) hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu chung cư.

- Hợp đồng mua bán nhà ở hoặc giấy tờ đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở để bán.

- Giấy tờ về mua, thuê mua, nhận tặng cho, thừa kế…

Căn cứ theo các quy định nêu trên, người dân không bắt buộc phải có sổ hồng chung cư thì mới đủ điều kiện để đăng ký thường trú mà có thể sử dụng hợp đồng mua bán hoặc giấy tờ bàn giao (nếu mua chung cư mới với chủ đầu tư) hoặc hợp đồng mua bán với cá nhân khác (nếu mua chung cư cũ).

Nói cách khác, chung cư dù chưa có sổ hồng thì vẫn có thể đăng ký thường trú nếu như đây là nhà ở thuộc sở hữu của người đó hoặc được chủ hộ và chủ sở hữu đồng ý nếu chung cư trong trường hợp không thuộc sở hữu của người đó.

Kim Nhung (T/H)
TIN LIÊN QUAN

Thời điểm cấp sổ hồng chung cư người dân cần nắm rõ

Kim Nhung (T/H) |

Sổ hồng chung cư là chứng thư pháp lý do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ sở hữu căn hộ chung cư hợp pháp.

Người dưới 18 tuổi có được đứng tên sổ hồng chung cư không?

Kim Nhung (T/H) |

Đứng tên trên sổ hồng, sổ đỏ nhằm mục đích xác nhận quyền sử dụng với nhà ở, đất đai. Tuy nhiên về độ tuổi để được đứng tên thì không phải ai cũng nắm rõ. 

Có quyền chiếm phần hầm chung cư để sử dụng riêng?

nam dương |

Bạn đọc có email namvanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chung cư nơi chúng tôi sinh sống có một gia đình chiếm phần diện tích riêng ở tầng hầm để các dồ dùng của gia đình đó. Chúng tôi góp ý thì gia đình đó nói có quyền chiếm dụng để sử dụng riêng. Xin hỏi như vậy có đúng không?

Diễn viên Hà Việt Dũng: Tôi không sợ vợ mà là tôn trọng

Nhóm Pv |

Trong thử thách "3 phút với người nổi tiếng" tuần này, Hà Việt Dũng đã có những chia sẻ về cuộc sống, phim ảnh và đặc biệt là người vợ của mình. 

Mất điện, thiếu sưởi khi nhiệt độ đóng băng ở thủ đô của Ukraina

Ngọc Vân |

Thủ đô Kiev của Ukraina được dự báo có tuyết rơi dày, nhiệt độ dưới mức đóng băng, trong khi hàng triệu người vẫn trong tình cảnh thiếu sưởi và mất điện.

Bất chấp lạm phát, doanh số bán hàng Black Friday ở Mỹ phá kỷ lục, đạt hơn 9 tỉ USD

Đức Mạnh |

Theo Adobe Analytics - nền tảng theo dõi doanh số bán hàng, người tiêu dùng Mỹ đã chi 9,12 tỉ USD mua sắm trực tuyến trong ngày hội Black Friday năm nay.

Quảng Ninh: Nhiều trạm y tế cần được nâng cấp

Đoàn Hưng |

Quảng Ninh – Do được xây dựng từ lâu, nhiều trạm y tế trên địa bàn huyện Hải Hà (tỉnh Quảng Ninh) đã có dấu hiệu xuống cấp, ảnh hưởng đến công tác khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe ban đầu cho người dân địa phương.

Tỉ phú hoàng gia UAE và thú chơi xe kỳ lạ nhất thế giới

Khánh Minh |

Tỉ phú hoàng gia UAE 74 tuổi với tài sản ròng 20 tỉ USD đang sở hữu bộ sưu tập xe hơi kỳ quặc nhất thế giới.

Thời điểm cấp sổ hồng chung cư người dân cần nắm rõ

Kim Nhung (T/H) |

Sổ hồng chung cư là chứng thư pháp lý do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ sở hữu căn hộ chung cư hợp pháp.

Người dưới 18 tuổi có được đứng tên sổ hồng chung cư không?

Kim Nhung (T/H) |

Đứng tên trên sổ hồng, sổ đỏ nhằm mục đích xác nhận quyền sử dụng với nhà ở, đất đai. Tuy nhiên về độ tuổi để được đứng tên thì không phải ai cũng nắm rõ. 

Có quyền chiếm phần hầm chung cư để sử dụng riêng?

nam dương |

Bạn đọc có email namvanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chung cư nơi chúng tôi sinh sống có một gia đình chiếm phần diện tích riêng ở tầng hầm để các dồ dùng của gia đình đó. Chúng tôi góp ý thì gia đình đó nói có quyền chiếm dụng để sử dụng riêng. Xin hỏi như vậy có đúng không?