Y tế phường có được cho F0 cách ly tại nhà nghỉ hưởng chế độ ốm đau?

Nam Dương |

Tôi bị F0 và phải cách ly ở nhà. Xin hỏi trạm y tế phường có được quyền chứng nhận cho tôi nghỉ hưởng chế độ ốm đau do BHXH chi trả? Bạn đọc có email hungtuanxxx@gmail.com gửi câu hỏi nhờ Báo Lao Động tư vấn.

Về vấn đề này, Luật sư Nguyễn Hữu Học, Đoàn Luật sư TPHCM, cho biết, mới đây, ngày 2.12, Sở Y tế TPHCM đã có văn bản số 9000/SYT-NVY về việc cấp hồ sơ đề nghị giải quyết hưởng chế độ BHXH đối với người lao động là F0, gửi các Bệnh viện công lập và ngoài công lập; Bệnh viện thu dung, điều trị COVID-19; Trung tâm Y tế quận, huyện, thành phố Thủ Đức; Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Trong văn bản này, Sở Y tế TPHCM dẫn lại quy định tại Công văn 1492/KCB PHCN&GĐ ngày 19.11.2021 của Cục Quản lý khám, chữa bệnh về cấp hồ sơ đề nghị giải quyết hưởng chế độ BHXH đối với người lao động.

Theo đó, đối với trường hợp người lao động là F0 cách ly tại nhà thì Trung tâm y tế quận, huyện, thành phố Thủ Đức, Trạm y tế phường, xã, thị trấn chăm sóc và quản lý F0 tại nhà sẽ cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Phụ lục 7 kèm theo Thông tư số 56/2017/TT-BYT.

Trong trường hợp Trạm y tế lưu động, Tổ chăm sóc người nhiễm COVID-19 tại cộng đồng hỗ trợ chăm sóc F0 tại nhà thì bác sĩ được phân công trực tiếp chăm sóc F0 ký xác nhận vào vị trí "người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh", đơn vị chủ quản là Trung tâm y tế quận, huyện, Thành phố Thủ Đức chịu trách nhiệm ký đóng dấu vào giấy chứng nhận hoặc ủy quyền bằng văn bản cho Trạm y tế phường, xã, thị trấn ký đóng dấu.

Một lần khám, người bệnh được cấp một giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội tối đa là 30 ngày. Trường hợp F0 cần nghỉ dài hơn 30 ngày thì khi hết hoặc sắp hết thời hạn nghỉ ghi trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đã được cấp, người F0 phải tiến hành tái khám để người hành nghề xem xét quyết định.

Kể từ ngày 24.11.2021, đối với các hồ sơ, giấy tờ không theo mẫu quy định tại Thông tư số 56/2017/TT-BYT do các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã cấp chưa đúng mẫu, chưa đúng cho người lao động nghỉ ngoại trú quá 30 ngày cho một lần khám bệnh, chữa bệnh, đề nghị các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tạo điều kiện cấp lại giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội nếu người lao động có đầy đủ hồ sơ xác nhận đã cách ly hoặc điều trị theo mục a, khoản 5, Điều 26 của Thông tư số 56/2017/TT-BYT.

Như vậy, Trung tâm y tế quận, huyện, thành phố Thủ Đức, Trạm y tế phường, xã, thị trấn chăm sóc và quản lý F0 tại nhà sẽ cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Phụ lục 7 kèm theo Thông tư số 56/2017/TT-BYT.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Vì sao NLĐ F0 cách ly ở nhà sau 19.11 không được hưởng chế độ ốm đau?

Nam Dương |

Nhiều đại diện doanh nghiệp thắc mắc vì sao những người lao động bị F0 và cách ly ở nhà sau ngày 19.11 lại không được hưởng chế độ ốm đau do BHXH chi trả?

Kiến nghị trả chế độ ốm đau, thai sản khi NLĐ hưởng lương ngừng việc

Nam Dương |

Hà Nội- BHXH Việt Nam vừa có văn bản gửi Bộ LĐTBXH về việc giải quyết chế độ ốm đau, thai sản dưỡng sức phục hồi sức khỏe đối với người lao động trong thời gian nghỉ ngừng việc do dịch COVID-19.

Không thanh toán chế độ ốm đau trong thời gian hưởng lương ngừng việc

Nam Dương |

TPHCM: Cơ quan BHXH đề nghị các đơn vị sử dụng lao động không nộp hồ sơ thanh toán các chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe cho người lao động trong thời gian hưởng lương ngừng việc.

Trường hợp được thanh toán chế độ ốm đau

Hà Anh |

Bạn đọc Trương Ý Nhi (Đà Nẵng) hỏi: Tôi bị đứt dây chằng chéo ở gối trước chân do bị tai nạn và xin Công ty nghỉ không lương 3 tháng (tháng 6-8.2021). Vì tình hình dịch COVID-19, nên tháng 7.2021 tôi mới làm phẫu thuật chân. Vậy cơ quan BHXH cho hỏi 3 tháng tôi nghỉ không lương có được hưởng chế độ BHXH không?

Sau loạt bài của Lao Động, hàng trăm công nhân của Hoàng Gia Yên Bái sẽ có tổ chức bảo vệ

Nhóm PV |

Yên Bái - Đại diện Hoàng Gia Yên Bái đã chấp thuận việc thành lập công đoàn cơ sở - Tổ chức bảo vệ quyền lợi chính đáng của công nhân.

3 gói thầu thuốc đấu thầu tập trung quốc gia tiết kiệm hơn 1.300 tỉ đồng

Thùy Linh |

Hôm nay (5.8), Trung tâm Mua sắm tập trung thuốc Quốc gia - Bộ Y tế đã công bố và trao quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu các gói thầu cung cấp thuốc thuộc danh mục thuốc đấu thầu tập trung cấp quốc gia giai đoạn 2022-2023.

Lễ truy điệu 3 chiến sĩ PCCC hy sinh cứu người

Nhóm PV |

Chiều 5.8, lễ truy điệu của 3 chiến sĩ hy sinh cứu người trong đám cháy chiều 1.8 đã diễn ra tại Nhà Tang lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông. 

Giá xăng sẽ có đợt giảm mạnh lần thứ 5 liên tiếp?

Anh Tuấn |

Còn 6 ngày nữa mới đến kỳ điều hành giá nhưng một số doanh nghiệp dự báo, nếu giá dầu thế giới tiếp tục giảm thì giá xăng dầu trong nước sẽ có kỳ giảm giá thứ 5 liên tiếp.

Vì sao NLĐ F0 cách ly ở nhà sau 19.11 không được hưởng chế độ ốm đau?

Nam Dương |

Nhiều đại diện doanh nghiệp thắc mắc vì sao những người lao động bị F0 và cách ly ở nhà sau ngày 19.11 lại không được hưởng chế độ ốm đau do BHXH chi trả?

Kiến nghị trả chế độ ốm đau, thai sản khi NLĐ hưởng lương ngừng việc

Nam Dương |

Hà Nội- BHXH Việt Nam vừa có văn bản gửi Bộ LĐTBXH về việc giải quyết chế độ ốm đau, thai sản dưỡng sức phục hồi sức khỏe đối với người lao động trong thời gian nghỉ ngừng việc do dịch COVID-19.

Không thanh toán chế độ ốm đau trong thời gian hưởng lương ngừng việc

Nam Dương |

TPHCM: Cơ quan BHXH đề nghị các đơn vị sử dụng lao động không nộp hồ sơ thanh toán các chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe cho người lao động trong thời gian hưởng lương ngừng việc.

Trường hợp được thanh toán chế độ ốm đau

Hà Anh |

Bạn đọc Trương Ý Nhi (Đà Nẵng) hỏi: Tôi bị đứt dây chằng chéo ở gối trước chân do bị tai nạn và xin Công ty nghỉ không lương 3 tháng (tháng 6-8.2021). Vì tình hình dịch COVID-19, nên tháng 7.2021 tôi mới làm phẫu thuật chân. Vậy cơ quan BHXH cho hỏi 3 tháng tôi nghỉ không lương có được hưởng chế độ BHXH không?