Tự ý nghỉ ngang có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Minh Hương |

Bạn đọc Hoài Thương hỏi: Tôi làm công ty khoảng 3 năm và tự ý nghỉ ngang. Vậy tôi có thể rút trợ cấp thất nghiệp được không?

Luật sư Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Như vậy, trường hợp của bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật (tự ý nghỉ ngang) sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Các quy định về lương, thưởng Tết năm 2022

Nhóm PV |

Luật sư Nguyễn Danh Huế - Công ty Luật TNHH Hừng Đông (Đoàn LS TP.Hà Nội) sẽ giải đáp các quy định về tiền lương, thưởng Tết Dương lịch và Âm lịch năm 2022; Mức xử phạt nếu người sử dụng lao động ép buộc nhân viên đi trực Tết; Lương tháng 13,... trong chương trình Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động.

Quy định về đăng ký trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tìm việc mới

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định về đăng ký trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tìm việc mới.

Thủ tục đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Con của tôi mới được 2 tháng tuổi. Vậy tôi cần làm hồ sơ gì để được cấp thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) cho trẻ em dưới 6 tuổi? Con tôi chưa đăng ký khai sinh.

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Trong phần đầu của câu chuyện “Mưu tính khôn lường“, chúng ta đã được chứng kiến mối tình vụng trộm của vị giám đốc và những đòi hỏi éo le của cô bồ. Họ sẽ giải quyết thế nào để hòa hợp giữa bồ và vợ? Câu trả lời có trong phần tiếp theo của câu chuyện?

HLV Shin Tae-yong nói gì về khả năng Ronaldo thi đấu tại V.League?

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Shin Tae-yong muốn tiền đạo trẻ Ronaldo bên phía U23 Indonesia có thể xuất ngoại thi đấu tại những giải chuyên nghiệp hơn quê nhà. 

Hôm nay cả nước ghi nhận hơn 1300 ca COVID-19 mới, không có ca tử vong

Thùy Linh |

Tối 22.5, Bộ Y tế cho biết, từ 16h ngày 21.5 đến 16h ngày 22.5, trên Hệ thống Quốc gia quản lý ca bệnh COVID-19 ghi nhận 1.319 ca nhiễm mới, đều là các ca ghi nhận trong nước (giảm 138 ca so với ngày trước đó) tại 42 tỉnh, thành phố.

Công an điều tra vụ người đàn ông sàm sỡ cô gái giữa đường ở Hà Nội

Quang Việt |

Theo hình ảnh camera ghi lại, khi đến đoạn ngã ba Yên Phụ - Thanh Niên (quận Tây Hồ, Hà Nội), người đàn ông ngó trước, sau rồi bất ngờ sàm sỡ cô gái đang đi xe máy.

Rao bán giấy mời trận chung kết bóng đá nam giá 20 triệu một cặp

Quang Việt |

Hà Nội - Hai thanh niên gom được một số giấy mời trên trận chung kết bóng đá giữa U23 Việt Nam và 23 Thái Lan, rao bán với giá từ 15-20 triệu đồng/cặp.

Các quy định về lương, thưởng Tết năm 2022

Nhóm PV |

Luật sư Nguyễn Danh Huế - Công ty Luật TNHH Hừng Đông (Đoàn LS TP.Hà Nội) sẽ giải đáp các quy định về tiền lương, thưởng Tết Dương lịch và Âm lịch năm 2022; Mức xử phạt nếu người sử dụng lao động ép buộc nhân viên đi trực Tết; Lương tháng 13,... trong chương trình Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động.

Quy định về đăng ký trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tìm việc mới

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định về đăng ký trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tìm việc mới.

Thủ tục đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Con của tôi mới được 2 tháng tuổi. Vậy tôi cần làm hồ sơ gì để được cấp thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) cho trẻ em dưới 6 tuổi? Con tôi chưa đăng ký khai sinh.