Trường hợp nghỉ hưu trước tuổi không bị trừ tỉ lệ hưởng lương hưu

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin cho bạn đọc về điều kiện hưởng lương hưu và nghỉ hưu trước tuổi.

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh ngày 2.5.1970, đang lái xe bồn. Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty vào tháng 7.2020. Tháng 6.2020, tôi có giám định mất sức lao động mức 61%. Cơ quan bảo hiểm xã hội chốt sổ vào cuối tháng 12.2020. Xin hỏi năm nào tôi được nghỉ hưu và mức lương hưu được bao nhiêu, có bị trừ phần trăm không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho biết, theo Điều 169, Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động năm 2019 và Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ, hưởng lương hưu kể từ ngày 1.1.2021 tuổi nghỉ hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường sẽ được điều chỉnh theo lộ trình mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 04 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035; cụ thể như sau:

a) Tuổi nghỉ hưu của người lao động có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội trong điều kiện lao động bình thường: Là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 04 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035.

b) Người lao động có thể nghỉ hưu thấp hơn không quá 05 tuổi so với tuổi nghỉ hưu trong điều kiện lao động bình thường tại thời điểm nghỉ hưu nếu có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội và thuộc một trong các trường hợp dưới đây:

- Người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm (NNĐHNH) hoặc đặc biệt NNĐHNH thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành;

- Người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 1.1.2021);

- Người lao động có tổng thời gian làm nghề, công việc NNĐHNH hoặc đặc biệt NNĐHNH và thời gian làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 01/01/2021) từ đủ 15 năm trở lên.

- Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

c) Người lao động có thể nghỉ hưu thấp hơn tối đa 10 tuổi so với tuổi nghỉ hưu trong điều kiện lao động bình thường tại thời điểm nghỉ hưu, nếu có đủ một trong các điều kiện sau:

- Trong 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò.

- Có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

d) Người lao động có 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội mà bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc đặc biệt NNĐHNH thuộc danh mục do Bộ

Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành thì không quy định giới hạn về tuổi.

Như vậy, việc xác định điều kiện hưởng chế độ hưu trí phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: Tuổi đời, giới tính, thời gian đóng Bảo hiểm xã hội, chức danh nghề, công việc của cả quá trình làm việc được ghi nhận trên sổ Bảo hiểm xã hội, tình trạng sức khỏe, địa bàn làm việc.

Việc trừ tỷ lệ % do nghỉ hưu trước tuổi được quy định tại Khoản 3 Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội, theo đó, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

ANH THƯ
TIN LIÊN QUAN

Trường hợp tinh giản biên chế có tuổi thấp hơn tuổi nghỉ hưu

ANH THƯ |

Bộ Nội vụ hướng dẫn xác định tuổi hưởng chính sách về hưu trước tuổi với trường hợp thuộc đối tượng tinh giản biên chế.

NLĐ đã nghỉ hưu nhưng vẫn đi làm có được tạm dừng đóng quỹ hưu trí?

Minh Phương |

Liên quan đến quy định được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất theo Nghị quyết 68, nhiều người lao động đặt câu hỏi xoay quanh vấn đề này.

Quân nhân được hưởng khoản tiền chênh lệch khi nghỉ hưu từ ngày 10.10

Minh Hương |

Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng nếu có nguyện vọng không nghỉ chuẩn bị hưu (hưởng lương ngay) hoặc nghỉ không đủ thời gian quy định thì khi nghỉ hưu được hưởng khoản tiền chênh lệch.

Giờ thứ 9: Bất hạnh - Phần 1

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Một người mẹ không thể mang lại hạnh phúc cho đứa con mình sinh ra hẳn là một điều đáng trách. Người mẹ ấy sẽ không bao giờ biết được con gái mình đã phải trải qua những gì nếu không vô tình đọc được những dòng nhật ký đầy đau buồn của cô con gái...

Bắt giam 2 lãnh đạo Chi cục dự trữ ở Sơn La do lập khống hồ sơ

Trung Hiếu |

Sơn La - Lực lượng chức năng vừa bắt giữ 2 đối tượng lập khống hồ sơ thanh toán gây thất thoát cho Ngân sách Nhà nước.

Còn 2 ngày để xác nhận nhập học: Nhiều thí sinh vẫn băn khoăn học hay bỏ

Phùng Nhung |

Theo lịch của Bộ Giáo dục và Đào tạo, chỉ còn 2 ngày nữa để xác nhận nhập học đợt 1 nhưng nhiều thí sinh sau khi có thông báo trúng tuyển vẫn băn khoăn nên theo học hay không.

Xe công vụ đậu ban đêm ở nhà phụ nữ: Lái xe nói có việc vu khống Phó Chủ tịch HĐND tỉnh

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Liên quan đến việc chiếc xe công vụ biển xanh thường đỗ trước nhà một phụ nữ vào ban đêm ở TP Buôn Ma Thuột, tối 29.9, PV báo Lao Động đã nói chuyện trực tiếp với ông Lê Bá Dương (lái xe của Văn phòng Đoàn Đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh Đắk Lắk).

TPHCM thi tuyển 13 chức danh lãnh đạo, quản lý

MINH QUÂN |

TPHCM thi tuyển 13 chức danh lãnh đạo, quản lý cấp phòng và tương đương tại Ban An toàn giao thông, Sở Giáo dục và Đào tạo, Sở Y tế, Sở Công thương, Viện Nghiên cứu phát triển và UBND huyện Hóc Môn.

Trường hợp tinh giản biên chế có tuổi thấp hơn tuổi nghỉ hưu

ANH THƯ |

Bộ Nội vụ hướng dẫn xác định tuổi hưởng chính sách về hưu trước tuổi với trường hợp thuộc đối tượng tinh giản biên chế.

NLĐ đã nghỉ hưu nhưng vẫn đi làm có được tạm dừng đóng quỹ hưu trí?

Minh Phương |

Liên quan đến quy định được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất theo Nghị quyết 68, nhiều người lao động đặt câu hỏi xoay quanh vấn đề này.

Quân nhân được hưởng khoản tiền chênh lệch khi nghỉ hưu từ ngày 10.10

Minh Hương |

Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng nếu có nguyện vọng không nghỉ chuẩn bị hưu (hưởng lương ngay) hoặc nghỉ không đủ thời gian quy định thì khi nghỉ hưu được hưởng khoản tiền chênh lệch.