Thông tin giấy báo tử không khớp với sổ BHXH, nhận chế độ tử tuất ra sao

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Trong giấy báo tử của bác tôi sinh ngày 9.2.1965, trong sổ bảo hiểm xã hội bác tôi sinh ngày 5.10.1965. Vậy việc nhận chế độ tử tuất có bị ảnh hưởng do không khớp ngày sinh không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại Điều 111 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì hồ sơ giải quyết chế độ tử tuất có bao gồm sổ bảo hiểm xã hội và Bản sao giấy chứng tử hoặc giấy báo tử hoặc bản sao quyết định tuyên bố là đã chết của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, thông tin của các thành phần hồ sơ phải trùng khớp để đảm bảo căn cứ giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội đúng người, đúng chế độ.

Trường hợp của bác bạn có thông tin ngày tháng sinh trên giấy báo tử không khớp với sổ bảo hiểm xã hội, đề nghị thân nhân bác của bạn liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội nơi gần nhất để được kiểm tra, xác minh, xác nhận người có thông tin trên giấy báo tử và người có thông tin trên sổ bảo hiểm xã hội là cùng một người.

Sau khi có kết quả xác minh, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ thực hiện giải quyết chế độ tử tuất theo quy định.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Quy định nơi đăng ký bảo hiểm y tế với học sinh, sinh viên

Minh Hương |

Bạn đọc Ngọc Anh hỏi: Tôi hiện là học sinh năm cuối của trường cấp 3. Tôi có hộ khẩu Hà Nội và đã đăng ký thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) tại Bệnh viện Đa khoa Xanh Pôn liên tục được 4 năm. Nếu tôi học đại học tại Hà Nội thì có được tiếp tục đăng ký khám chữa bệnh tại bệnh viện không?

Địa phương có được quy định chính sách hỗ trợ lao động tự do không?

Minh Phương |

Trường hợp địa phương xét thấy cần thiết phải hỗ trợ nhiều lần cho lao động tự do thì địa phương áp dụng các quy định tại Luật Tổ chức chính quyền địa phương để quy định chính sách cho lao động tự do.

Có được xin thôi hưởng trợ cấp tử tuất hàng tháng không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về quyết định xin thôi hưởng trợ cấp tử tuất hàng tháng khi tham gia bảo hiểm xã hội.

Giá xăng dầu hôm nay 3.10: Bật tăng gần 3% phiên đầu tuần

Anh Tuấn |

Giá xăng dầu hôm nay 3.10: WTI ngưỡng 81,62 USD/thùng, dầu Brent 87,45 USD/thùng.

Nghệ An: Xuyên đêm khắc phục hậu quả sau cơn lũ kinh hoàng ở Kỳ Sơn

QUANG ĐAI - QUÁCH DU |

Nghệ An - Sau trận lũ kinh hoàng, lượng đất đá, bùn và nước đã bủa vây khu vực thị trấn Mường Xén, huyện Kỳ Sơn, tỉnh Nghệ An. Trước khối lượng đất đá rất lớn, trong đêm mùng 2 và sáng ngày 3.10, người dân cũng như lực lượng chức năng đã phải huy động nhân lực, máy móc xuyên đêm để thu dọn.

Cảnh giác với chiêu trò lừa đảo "doạ khoá thuê bao"

Quang Việt |

Hàng loạt người dùng điện thoại gần đây liên tiếp nhận được các cuộc gọi thông báo sẽ “tạm dừng trong 1-2h nữa” kèm theo các chỉ dẫn. Thủ đoạn lừa đảo qua điện thoại này đã xảy ra, khi bị mắc lừa, hệ luỵ sẽ là thông tin bị đánh cắp, tài khoản xã hội, tiền bị chiếm đoạt… Cơ quan công an khuyến cáo người dân tuyệt đối không làm theo bất kỳ yêu cầu nào của các tin nhắn, cuộc gọi có dấu hiệu lừa đảo như đã nói ở trên.

Lai Châu: Đường lầy lội, ổ gà vì xe chở vật liệu xây dựng tàn phá

Tống Bao |

Lai Châu - Tuyến đường nối Quốc lộ 32 qua bản Che Bó, Nà Phát, Sang Ngà thuộc xã Phúc Than đến bản Mường thuộc xã Mường Mít, huyện Than Uyên như ruộng cầy vì phải oằn mình gánh xe chở vật liệu xây dựng.

Nga và đồng minh tính lập đồng tiền chung để loại USD và euro

Song Minh |

Nga và các nước thuộc nhóm BRICS bàn cách phát triển các cơ chế thanh toán thay thế để loại bỏ đồng USD và euro.

Quy định nơi đăng ký bảo hiểm y tế với học sinh, sinh viên

Minh Hương |

Bạn đọc Ngọc Anh hỏi: Tôi hiện là học sinh năm cuối của trường cấp 3. Tôi có hộ khẩu Hà Nội và đã đăng ký thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) tại Bệnh viện Đa khoa Xanh Pôn liên tục được 4 năm. Nếu tôi học đại học tại Hà Nội thì có được tiếp tục đăng ký khám chữa bệnh tại bệnh viện không?

Địa phương có được quy định chính sách hỗ trợ lao động tự do không?

Minh Phương |

Trường hợp địa phương xét thấy cần thiết phải hỗ trợ nhiều lần cho lao động tự do thì địa phương áp dụng các quy định tại Luật Tổ chức chính quyền địa phương để quy định chính sách cho lao động tự do.

Có được xin thôi hưởng trợ cấp tử tuất hàng tháng không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về quyết định xin thôi hưởng trợ cấp tử tuất hàng tháng khi tham gia bảo hiểm xã hội.