Thời hạn nhận tiền bảo hiểm thai sản

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh con từ ngày 14.11.2021 nhưng đến nay vẫn chưa được nhận tiền bảo hiểm thai sản. Vì sau khi sinh con, công ty đã cho tôi nghỉ việc. Vậy tôi có nhận tiền thai sản không, thời hạn bao lâu?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Điều 102, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về việc giải quyết việc hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 100, các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

b) Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là quy định về việc giải quyết chế độ thai sản cho người lao động, đề nghị bạn liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội địa phương để được tra cứu kết quả xét duyệt theo quy định.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Có được hưởng bảo hiểm y tế khi nghỉ thai sản không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty trước ngày dự sinh 3 tháng. Tôi dự sinh tháng 4.2022, đã đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ tháng 8.2020 đến tháng 1.2022. Vậy tôi nghỉ việc hẳn thì có được hưởng trợ cấp thai sản không và có được hưởng bảo hiểm y tế tới ngày sinh?

Mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả không?

Minh Hương |

Luật sư trả lời về trường hợp mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả.

Mức phạt hành vi vi phạm về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân

Minh Hương |

Nếu chậm thời hạn mà không làm hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân có thể bị phạt vi phạm hành chính.

Interactive: Thử thách cùng Luật Giao thông đường bộ - P4: Quay đầu xe

Hoàng Minh - Phương Anh |

Hành vi quay đầu xe không đúng quy định bị xử phạt rất nặng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Ngoài việc bị phạt tiền, tài xế còn có thể bị xử phạt bổ sung bằng hình thức tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2-4 tháng, tùy mức độ vi phạm.  Bạn có chắc chắn mình nắm vững các loại biển báo cấm quay đầu xe không? Hãy tham gia thử thách cùng Luật Giao thông đường bộ qua video tương tác dưới đây của Báo Lao Động.

Nóng Sài Gòn: Bệnh viện phải kê thêm giường vì quá tải ca sốt xuất huyết

KHÁNH LINH - NGỌC LÊ |

Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TPHCM quá tải ca sốt xuất huyết; Người dân rủ nhau đi tiêm vaccine COVID-19 mũi 4; TPHCM cấm xe vào phố đi bộ Nguyễn Huệ... là những tin tức đáng chú ý trong Bản tin Nóng Sài Gòn ngày 28.6.

Nga cảnh báo: Thành viên NATO tấn công Crimea sẽ châm ngòi Thế chiến 3

Khánh Minh |

Cuộc tấn công của một thành viên NATO vào Crimea có thể dẫn đến Thế chiến 3 - Phó Chủ tịch Hội đồng An ninh Nga Dmitry Medvedev cảnh báo.

Cà Mau: Ai không đồng ý tiêm vaccine, nếu mắc COVID-19 tự trả phí điều trị

NHẬT HỒ |

Cà Mau - Trước tình trạng nhiều người lơ là, chủ quan với việc tiêm vaccine phòng COVID-19, Thường trực Tỉnh ủy Cà Mau yêu cầu các cấp  ủy Đảng, chính quyền và nhân dân tăng cường tiêm vaccine. Người dân không đồng ý tiêm phải chịu toàn bộ chi phí điều trị nếu mắc COVID-19.

Chứng khoán: FLC trần cứng 5 phiên liên tiếp, cổ phiếu ngân hàng hút tiền

Đức Mạnh |

Chỉ số chứng khoán VN-Index đi lên với thanh khoản được củng cố. Dòng tiền ồ ạt đổ vào giúp nhiều mã đổi màu liên tục chỉ sau giờ nghỉ trưa.

Có được hưởng bảo hiểm y tế khi nghỉ thai sản không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty trước ngày dự sinh 3 tháng. Tôi dự sinh tháng 4.2022, đã đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ tháng 8.2020 đến tháng 1.2022. Vậy tôi nghỉ việc hẳn thì có được hưởng trợ cấp thai sản không và có được hưởng bảo hiểm y tế tới ngày sinh?

Mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả không?

Minh Hương |

Luật sư trả lời về trường hợp mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả.

Mức phạt hành vi vi phạm về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân

Minh Hương |

Nếu chậm thời hạn mà không làm hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân có thể bị phạt vi phạm hành chính.